Luật sư tư vấn thủ tục ly hôn khi chung sống không có đăng ký kết hôn

Nam nữ có đủ điều kiện kết hôn theo luật này chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng kí kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng...

Hỏi: Ba mẹ cháu sống với nhau tới nay là 23 năm rồi nhưng không đăng ký kết hôn. Lý do là vì ba cháu trước đó đã có vợ và không ly hôn với người đó. Bây giờ ba cháu lại qua lại với người vợ trước (qua lại theo kiểu nhân tình chứ không ở chung nhà với người đó)? (Thái Sơn - Đắc lắc)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại Điều 14 luật hôn nhân và gia đình 2014:"Nam nữ có đủ điều kiện kết hôn theo luật này chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng kí kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng".Ba và mẹ của bạn chưa đăng kí kết hôn vì trước đó ba bạn đã có vợ và không ly hôn thì theo quy định của pháp luật ba và mẹ của bạn không xác lập quan hệ vợ chồng và không có quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng.
Theo quy định tại Điều 3 Nghị quyết 35/2000/QH10 Về việc thi hành Luật hôn nhân và gia đình:"Kể từ ngày 01 tháng 1 năm 2001 trở đi, nam và nữ sống chung như vợ chồng mà không đăng kí kết hôn, đều không được pháp luật công nhận là quan hệ vợ chồng nếu có yêu cầu ly hôn thì Tòa án thụ lý và tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng, nếu có yêu cầu về con và tài sản thì Tòa áp dụng khoản 2 và khoản 3 Điều 17 của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết".Do đó, khi bạn nộp đơn tại Tòa thì mặc dù ba, mẹ bạn không đăng kí kết hôn nhưng Tòa án vẫn thụ lý đơn ly hôn và tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng theo quy định của pháp luật.
Theo quy định tại Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP ngày 24/09/2013 (có hiệu lực từ 11/11/2013) Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã:"Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi: chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có vợ hoặc đang có chồng."Vậy theo thông tin của bạn thì mẹ bạn đã vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.