Tư vấn về ngõ đi chung ?

Gia đình tôi mới mua mảnh đất ở Yên Nghĩa - Hà Đông.

Hỏi:Chẳng là tôimua lại của chủ cũ thì họ đã có căn nhà ống cấp 4 phía trước chủ cũ xây có bớt ra khoảng 1m1( nằm trong diện tích đất sổ đỏ) để lưu thông đằng trước,và đằng trước nhà có khoảng 70cm chiều dài còn rộng khoảng 3.44( chính là ngõ đi chung ) theo nhà tôimà hơn nữa nhà tôilà nhà trong cùng tức là lô cuối cùng trong 4 nhà có chung ngõ chung suốt từ ngoài . Hôm nhà tôichuyển nhà có làm cửa và bắn mái tôn để làm chỗ để xe (cả diện tíchnhà tôiđể ra và diện tíchngõ chung lối nhỏ ) tôicũng hỏi xin ý kiến của nhà chị hàng xóḿm bên cạnh và của bác đại diện xóm và đã làm cam kết làmục đích chỉđể xe . nhưng đùng một cái chị hàng xóm lại quay 180 độ bảo không cho nhà tôilàm vậy . Vậy luậtt sư cho tôihỏi làm như thế nào để thỏa thuận với chị hàng xóm kia để cho nhà tôisử dụng ngõ đi đó (tôi xin nhấn mạnh là cái ngõ ấy chỉ vừa 1 cái xe máy ,bình thường không ai đi vàomà chỉ có nhà tôi sử dụng)? Nếu xảy ra tranh chấp thì làm thế nào để nhà tôicó lợi ? Có thể mua lại chỗ diệntích ngõ đó và chứng minh sau này là quyền sử dụngcủa nhà tôiđượckhông ? Xin luật sư tư vấnn và bày cách cho tôiđể tôiđượcsử dụng số diện tíchđó ( tôiko có ý định là chiếm đoạt hay gi cả mà tôichỉ nghĩ bình thường rất bé cũngkhôngai đi vào nên tôicó mượn thôi nhưng chị hàng xóm kia lại gây khó khăn với với tôi) rõ ràng diệntích ngõnhà tôicó sử dụng cũng không làm ảnh hưởng đến gia đình nhà ai trong xóm. (Phạm Đức- Hà Nội).

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Vương Tùng Anh - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Nội dung phân tích:

Trước tiên để giải đáp được những vấn đề của bạn, bạn cần làm rõ ai là người đang có quyền sử dụng đối với ngõ đi chung đấy, là của cá nhân, của hộ gia đình hay là không gian chung. Điều này được thể hiện rõ trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Trong trường hợp là của cá nhân, hộ gia đìnhmà ở đây là chị hàng xóm thì việc sử dụng lối đi chung vào những mục đích khác với những quy định tại Điều 274 Bộ luật dân sự là vi phạm quy định của pháp luật về quyền sử dụng hạn chế bất động sản liền kề.

Điều 274.Xác lập quyền sử dụng hạn chế bất động sản liền kề

1. Quyền sử dụng hạn chế bất động sản liền kề được xác lập theo thoả thuận hoặc theo quy định của pháp luật.

2. Trong trường hợp quyền sử dụng hạn chế bất động sản liền kề đã được xác lập cho chủ sở hữu nhà, người sử dụng đất thì người được chuyển giao nhà, quyền sử dụng đất cũng được hưởng quyền đó.

Trong trường hợp đây là không gian chung giữa các hộ thì áp dụng Điều 265 Bộ luật dân sự

Điều 265.Nghĩa vụ tôn trọng ranh giới giữa các bất động sản

1. Ranh giới giữa các bất động sản liền kề được xác định theo thoả thuận của các chủ sở hữu hoặc theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Ranh giới cũng có thể được xác định theo tập quán hoặc theo ranh giới đã tồn tại từ ba mươi năm trở lên mà không có tranh chấp.

2. Người có quyền sử dụng đất được sử dụng không gian và lòng đất theo chiều thẳng đứng từ ranh giới trong khuôn viên đất phù hợp với quy hoạch xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định và không được làm ảnh hưởng đến việc sử dụng đất liền kề của người khác.

Người sử dụng đất chỉ được trồng cây và làm các việc khác trong khuôn viên đất thuộc quyền sử dụng của mình và theo ranh giới đã được xác định; nếu rễ cây, cành cây vượt quá ranh giới thì phải xén rễ, tỉa cành phần vượt quá, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

3. Trong trường hợp ranh giới là kênh, mương, hào, rãnh, bờ ruộng thì người sử dụng đất có nghĩa vụ tôn trọng, duy trì ranh giới chung; không được lấn, chiếm, thay đổi mốc giới ngăn cách.

Như vậy nếu việc bạn để xe, xây dựng mái che làm ảnh hưởng đến những hộ khác là vi phạm quy định của pháp luật.

Đốivới việc bạn muốn mua lại bạn cũng phải xác nhận quyền sử dụng diện tích đất đó thì mới có thể tiến hành những thủ tục hợp lý. Vì vậy bạn có thể gửi đơn đến UBND để xác định lại diện tích ngõ chung ấy.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.