Tư vấn trường hợp trộm cắp tài sản

tài sản

Hỏi: Em có 1 người anh 21 tuổi ăn trộm 3 laptop, 1 ít thuốc lá và rượu bia, đã bị bắt và nhận tội. 1 lần đi cùng bạn nhưng ng bạn đó giờ vẫn chưa bắt được, còn có lấy 1 laptop (trong số tài sản lấy được) bán cho 1 người bạn giá 1,5 triệu người bạn đó cầm lại cho tiệm cầm đồ 3 triệu.Và người nhà đã bồi thường cho tất cảngười bị hại và cả tiệm cầm đồtổng cộng là khoảng 7 triệu, người bị hại đã viết đơn bãi nại. Vậy trường hợp này hình phạt anh em phải chịu là gì? Anh đang có 1 con nhỏ 9 tháng, 1 lần đi cai nghiện tự nguyện, chưa có tiền án tiền sự (Trần Đô - Lào Cai)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198 Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật Hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật Hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Tại Điều 105 Bộ luật Tố tụng hình sự có quy định như sau:

“1. Những vụ án về các tội phạm được quy định tại khoản 1 các điều 104, 105, 106, 108, 109, 111, 113, 121, 122, 131 và 171 của Bộ luật hình sự chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất.

2. Trong trường hợp người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu trước ngày mở phiên tòa sơ thẩm thì vụ án phải được đình chỉ.
Trong trường hợp có căn cứ để xác định người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu khởi tố trái với ý muốn của họ do bị ép buộc, cưỡng bức thì tuy người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án vẫn có thể tiếp tục tiến hành tố tụng đối với vụ án.

Người bị hại đã rút yêu cầu khởi tố thì không có quyền yêu cầu lại, trừ trường hợp rút yêu cầu do bị ép buộc, cưỡng bức”.

Theo quy định trên, nếu như anh bạn được xác định là phạm tội trộm cắp tài sản thì dù người bị hại có viết đơn bãi nại, anh bạn vẫn phải chịu trách nhiệm về hành vi phạm tội của mình. Vì tội trộm cắp tài sản không thuộc vào các tội phạm chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại.

Theo thông tin bạn cung cấp, anh bạn cùng với bạn anh ta đã cùng nhau trộm cắp 3 laptop, một ít thuốc lá và rượu bia, anh ta đã nhận tội, còn người bạn kia thì vẫn chưa bắt được. Căn cứ vào những thông tin đó, có thể anh trai bạn đã vi phạm luật hình sự, phạm tội Trộm cắp tài sản theo quy định tại Điều 138 Bộ luật hình sự.

Tuy nhiên, để xác định chính xác mức độ hành vi phạm tộithì cần phải căn cứ vào thực tế những tình tiết, vật chứng…mà cơ quan điều tra thu thập được tại hiện trường, đồng thời căn cứ vào lời khai của bị can, cũng như giá trị tài sản mà anh ta trộm cắp (giá trị tài sản này cần được định giá theo quy định của pháp luật).

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.