Tư vấn về quyết định hình phạt đối với tội trộm cắp tài sản

Điều 138 Bộ Luật hình sự quy định về tội trộm cắp tài sản.

Hỏi: Gia đình tôi có người thân trộm cắṕp tài sản công ty là 15 triệu đồng và bị bắt, gia đình tôi đã tự nguyện bồi thường cho công ty và công ty đã viết đơn bãi nại. Gia đình tôi cũng có người thân là người có công cách mạng và bản thân người phạm tộịi cũng đang là sinh viên. Vậy cho tôi hỏi, người thân tôi có thể nhận mức an nào, có bị tù giam không?( Minh Trí - Thanh Hóa)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật Bất động sản của Công ty Luật Everest - trả lời:

Điều 105 Bộ luật tố tụng hình sự năm 2003 quy định những vụ án về các tội phạm được quy định tại khoản 1 các điều 104, 105, 106, 108, 109, 111, 113, 121, 122, 131 và 171 của Bộ luật hình sự chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất.
Trong trường hợp người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu trước ngày mở phiên tòa sơ thẩm thì vụ án phải được đình chỉ.

Tuy nhiên, người thân của bạn phạm tội trộm cắp tài sản theo quy định tại Điều 138 Bộ luật hình sự, do vậy dù người bị hại đã rút yêu cầu khởi tố, vụ án vẫn được khởi tố và người phạm tội vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Điều 138 Bộ Luật hình sự quy định về tội trộm cắp tài sản như sau:

"Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ 2 triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới 2 triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm".

Theo đó, người phạm tội trộm cắp tài sản tùy theo mức độ vi phạm, thái độ thành khẩn và nhân thân người phạm tội có thể bị áp dụng mức phạt là phạt cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.
Trong trường hợp bị tòa quyết định hình phạt tù thì căn cứ theo khoản 1 Điều 2 Nghị quyết số 01/2013/NQ-HĐTP, nếu người phạm tội có nhân thân tốt, có từ 2 tình tiết giảm nhẹ trở lên, không có tình tiết tăng nặng trách nhiệm hình sự, có nơi cư trú rõ ràng và có khả năng tự cải tạo thì có thể được hưởng án treo theo quy định của pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.