Tư vấn trường hợp đã nghỉ việc 4 tháng xin hưởng trợ cấp thất nghiệp

Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập

Hỏi: Tôi đã đóng bảo hiểm xã hội tổng cộng là 5 năm 3 tháng, từ tháng 7 năm 2011 bắt đầu đóng BHTN đến tháng 5/2014 thì tôi chuyển công ty khác, bên công ty mới do công ty có quy mô dưới 10 người nên không đóng BHTN. Tháng 3/2015 đến nay tôi nghỉ việc nên không đóng BH nữa. Bây giờ tôi muốn làm thủ tục xin hưởng BHTN thì có được không? (Hà - Phú Thọ)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Dương Thị Hải Yến - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 46 Luật việc làm 2013:Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập”.

Điều 49 Luật việc làm quy định về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp, trong đó có yêu cầu:đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này.

Trường hợp của bạn đã quá 03 tháng, kể từ thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động, do vậy, đã hết thời hạn có thể nộp hồ sơ xin hưởng BHTN.

Khuyến nghị:

1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]

2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.

3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.