Tư vấn pháp luật: hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Hỏi: Nếu tính từ thời gian em nghỉ việc thì bao lâu em không lại đăng ký bảo hiểm thất nghiệp thì em không được lãnh BHTN.Và khi đăng ký BHTN thì cần những giấy tờ gì? (Ngọc Tuyền - Bình Dương)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định của Luật việc làm 2013 về bảo hiểm thất nghiệp như sau:

"Điều 46. Hưởng trợ cấp thất nghiệp:1. Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập.2. Trong thời hạn 20 ngày, kể từ ngày trung tâm dịch vụ việc làm tiếp nhận đủ hồ sơ, cơ quan nhà nước có thẩm quyền ra quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp; trường hợp không đủ điều kiện để hưởng chế độ trợ cấp thất nghiệp thì phải trả lời bằng văn bản cho người lao động.3. Tổ chức bảo hiểm xã hội thực hiện việc chi trả trợ cấp thất nghiệp cho người lao động trong thời hạn 05 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp".

Như vậy, trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động thì chị sẽ phải nộp hồ sơ để được hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định, và cụ thể khi chị chấm dứt hợp đồng lao động vào ngày 31/05/2015 thì sau 3 tháng là tới ngày 31/08/2015 chị mới hết hạn để giải quyết việc hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp gồm những giấy tờ sau:

- Đơn đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu;

- Bản chính hoặc bản sao có chứng thực giấy tờ xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động/hợp đồng làm việc;

- Sổ bảo hiểm xã hội.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.