Tư vấn thủ tục mở cơ sở sản xuất khác cho công ty TNHH một thành viên?

Cơ sở sản xuất khác của doanh nghiệp được coi là một trong những đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp

Hỏi: Hiện tôi đang vướng mắc một số vấn đề về thành lập cơ sở sản xuất chưa hiểu rõ rất mong Luật sư tư vấn giúp đỡ.

1. Hiện nay tôi đang làm Chủ Công ty TNHH Một Thành Viên hoạt động trụ sở ở Quận 12, TP.HCM. Không muốn thành lập chi nhánh sản xuất cho cty MTV này. Nay tôi dự định đăng ký mở thêm 01 cơ sở sản xuất khác nữa do chính tôi đứng tên làm chủ cơ sở này (dạng hộ cá thể) ở quận Hóc Môn. Nhưng trong bản đăng ký kinh doanh hộ cá thể có ghi “Bản thân không thuộc diện pháp luật cấm kinh doanh; Không đồng thời là chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh của công ty hợp danh”. Cụm từ “Chủ Doanh nghiệp tư nhân” ở đây nói về cấm người Chủ của hình thức DNTN hay bao gồm cả người đứng tên làm chủ 1 cty MTV như tôi đều không được đăng ký dạng cá thể nữa?.

2.Nếu tôi đi đăng ký cơ sở này với Phòng kinh tế Hóc môn, đăng ký MST và mua hóa đơn từ Chi cục thuế Hóc Môn, Rồi, thực hiện giao dịch như sau: Từ Cty MTV ở Quận 12 mua vật nguyên liệu -> làm “ Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ” để chuyển nguyên liệu này về cho Cơ Sở ở Hóc Môn sản xuất gia công, Sau đó từ CS ở Hóc Môn xuất thành phẩm + hóa đơn phí gia công trở lại Cty MTV ở Quận 12 từ đó bán đi.

Trong hợp đồng gia công, hàng hóa một mình tôi ký đại diện cho cả 02 bên là:Công ty một thành viên và cơ sở.

Như vậy tôi có làm đúng pháp luật không? Ngành tôi dự định mở thêm: Sản xuất xà bông, chất tẩy rửa và chế phẩm vệ sinh mã ngành 2023.? (Ngọc Lâm - TP.HCM)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Hà Thị Phương - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

1. Căn cứ Điều1 Luật doanh nghiệp quy định về các loại hình doanh nghiệp đượcthành lập và hoạt động theo luật doanh nghiệp, trong đó có phân biệt rõ:công ty trách nhiệm hữu hạn, doanh nghiệp tư nhân. Cụthể, Doanh nghiệp tư nhân được quyđịnh tại chương VI, Công ty trách nhiệm hữu hạn (1 thành viên,2 thành viên trở lên) được quyđịnh tại chương III luật doanh nghiệp 2005 (Luật doanh nghiệp 2014, có hiệu lực từ ngày 01/07/2015). Chủ hộ kinh doanh các thể khôn gđồng thời là chủ doanh nghiệp tư nhân vì đây là hai loại hình kinh doanh mà trong đó người làm chủ chịu trách nhiệm vô hạn bằng toàn bộ tài sản của mình đối với các nghĩa vụ của hộ hoặc doanh nghiệp tư nhân. Như vậy, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên không bị hạn chế thành lập hộ kinh doanh cá thể.

2. Khi xuất điều chuyển nguyên vật liệu từ công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên sang doanh nghiệp tư nhân để gia công, căn cứ Công văn số 5144/TCT-CS ngày 11/12/2007 của Tổng Cục Thuế vềchứng từ đưa hàng đi gia công;Công văn 7892/CT-TT&HT ngày 09/08/2010 của Cục Thuế tỉnh Bình Dương về xử phạt khi thất lạc phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ.
Trường hợp cơ sở kinh doanh đưa nguyên vật liệu đi gia công thì phải có phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ do Bộ Tài chính (Tổng cục Thuế) phát hành kèm theo lệnh điều động nội bộ để làm chứng từ lưu thông hàng hoá trên thị trường. Trên lệnh điều động nội bộ ghi rõ tên cơ sở nhận hàng gia công, số, ngày, tháng, năm của hợp đồng gia công. Khi cơ sở nhận gia công đưa sản phẩm gia công trả lại cho cơ sở thuê gia công phải có phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ do Bộ Tài chính (Tổng cục Thuế) phát hành kèm theo lệnh điều động nội bộ làm chứng từ lưu thông hàng hoá trên đường. Trên lệnh điều động nội bộ ghi rõ tên cơ sở thuê gia công, số, ngày, tháng, năm của hợp đồng gia công.
Khi thanh toán tiền gia công, bên nhận gia công cần xuất hóa đơn cho bên đặt gia công theo quy định về việc quản lý sử dụng hóa đơn (Khoản 1Điều 16 thông tư 39/2014/TT-BTC). Trong trườnghộ kinh doanh cáthểcó mức doanh thu dưới ngưỡng doanh thu chịu thuế giá trị gia tăng (100 triệu đồng/năm) thìkhông cần phải xuất hóa đơn, công ty trách nhiệm hữu hạn có thể lập bảng kê thu mua hàng hóa dịch vụ không có hóađơn.

3. Ai là người ký tên trên hóa đơn, chứng từ?
Người đại diện theo pháp luật của công ty, chủ hộ kinh doanh cá thể sẽ ký tên trên hợp đồng,hóa đơn, hoặc người khác ký hợp đồng, ký tên trên tiêu thức người mua hàng, người bán hàng theo ủy quyền, kèm giấy ủy quyền (khoản 2 điều 16 thông tư 39/2014/TT-BTC). Như vậy, bạn có quyền ký tên trên những hóa đơn chứng từ giao dịch giữa công ty và cơ sở gia công của mình.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.