Tư vấn thủ tục ly hôn khi mâu thuẫn gia đình kéo dài?

Điều 51 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn "1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn"

Hỏi: Tôi đã kết hôn nhưng hiện nay cuộc sống gia đình nhiều mâu thuẫn. Chồng tôi thường xuyên chửi bới tôi đánh đặp tôi dù tôi chẳng làm gì sai trái. Không cho tôi đi ra ngoài hay đi đâu cả. Nay tôi muốn đơn phương ly hôn thì tôi có thắng kiện không? (Nguyễn Hưng - Hưng Yên)

 Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phan Thùy Dung - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 51 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn "1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn".

Theo khoản 1 Điều 56 Luật HN&GĐ quy định: "Ly hôn theo yêu cầu của một bên1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hônnếu có căn cứ về việcvợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ củavợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được".

Khoản 1 Điều 43 Luật HN&GĐ quy định tài sản riêng của vợ, chồng: "1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luậtnày; tài sảnphục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng".

Theo đó bạn có quyền ly hôn đơn phương.Do đó để chứng minh tài sản đó là tài sản riêngcủa bạn thì bạn cần được ra thông tin đó là tài sản bạn được tặng cho riêng hoặc thừa kế riêng hoặc thông qua thỏa thuận giữa hai bạn.Những điều cần lưu ý: Việc thỏa thuận chia tài chung trong thời kỳ hôn nhân cần phải lập thành văn bản và có công chứng.Nếu tài sản đó là quyền sử dụng đất thì bạn có thể chứng minh dựa thêm một căn cứ khác như thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.