Tư vấn chia quyền sử dụng đất hình thành trong thời kỳ hôn nhân

Cho tôi hỏi, chia tài sản trong thời kỳ hôn nhân thế nào?

Hỏi: Ba mẹ tôi kết hôn đã hơn 30 năm nhưng đến 2004 mới làm giấy đăng ký kết hôn, về tài sản ba tôi đứng tên 3 sổ sử dụng đất 1 sổ có tên cả ba và mẹ tôi (đất này do ba mẹ tôi mần có tiền mua được) 2 sổ còn lại chỉ có tên ba, và đây là đất ông bà bên nội cho ba tôi. Tất cả 3 sổ đất này đều được làm lại năm 2006 và năm 2015 sau thời gian đăng ký kết hôn. Cho tôi hỏi, chia tài sản trong thời kỳ hôn nhân thế nào? (Nguyễn Phong - Hải Dương)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Bảo Ngọc - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 1 Điều33 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 (Luật HN&GĐ) quy định tài sản chung của vợ chồng:“Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng".

Điều 59 Luật HN&GĐ quy định về phân định tài sản của vợ chồng khi ly hôn: “Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.3. Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật, nếu không chia được bằng hiện vật thì chia theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần chênh lệch".

Như vậy, bất động sản hình thành trong thời kì hôn nhân được coi là tài sản chung của vợ chồng không phụ thuộc vào việc 1 hay 2 người đứng tên, trừ trường hợp bố bạn chứng minh được 2 mảnh đất trên là do bố bạn được ông bà nội của bạn tặng cho riêng thông qua hợp đồng tặng cho hoặc người làm chứng.Nếu bố bạn không chứng minh được, khi ly hôn, mẹ bạn có quyền được hưởng 1 phần tài sản trong khối tài sản chung, bao gồm cả 2 mảnh đất kia.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.