Tư vấn pháp luật về việc nghỉ quá số ngày nghỉ phép hàng năm

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn trường hợp nghỉ quá số ngày nghỉ phép hàng năm.

Hỏi: Tôi năm nay công tác trong ngành giáo dục 17 năm, cuối năm tôi có xin nghỉ phép năm lãnh đạo cơ quan nói tôi đã nghỉ cho con khám bệnhh và bản thân tôi cũng bệnh công dồn trong năm hết thời gian nghỉ phép. Vậy tôi có được nghỉ phép trong năm nữa không? (Trần Thị Hà - Hải Phòng)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thứ nhất, là bạn nghỉ cho con đi khám bệnh là trường hợp không thuộc quy định nghỉ việc riêng hưởng nguyên lương nên có thể thỏa thuận 1 khoảng thời gian xác định với phía cơ quan để nghỉ không hưởng lương theo quy định tại khoản 3 -Điều 116 Bộ Luật Lao động 2012.

Thứ hai, thời gian nghỉ việc trong 1 năm tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần theo chế độ ốm đau đối với công việc bình thường nếu đóng hiểm xã hội tại Điều 23 - Luật Bảo hiểm xã hội 2006 tùy theo các mức dưới đây:

+ Đóng BHXH < 15 nămđược hưởng tối đa nghỉ là 30 ngày.

+ Đóng 15 nămđược hưởng tối đa nghỉ là 40 ngày.

+ Đóng BHXH > 30 năm được hưởng tối đa nghỉ là 60 ngày.

Mức hưởng bằng 75% mức tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Ngoài hai trường hợp nghỉ phép như trên bạn mà nếu bạn vẫn đảm bảo có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động quy định tại khoản 1- Điều 111- Luật lao đông 2012 như sau:

"Điều 111. Nghỉ hằng năm:1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường"

Theo như thông tin bạn cung cấp ở trên thì bạn cung cấp rõ nên chúng tôi không thể trả lời cụ thể cho bạn là việc nghỉ của bạn đã đủ và hết thời gian được hưởng nghỉ phép theo quy định pháp luật. Chúng tôi có thể nêu ra 2 trường hợp như sau:

Trường hợp 1: Thời gian nghỉ khám bệnh cho con tính vào thời gian nghỉ hàng năm

Nếu trong hợp này bạn nghỉ khám bệnh cho con không theo quy định tại khoản 3 - Điều 116 - Bộ Luật Lao động như trên thì số thời gian nghỉ khám bệnh cho con sẽ được tính vào 12 ngày nghỉ phép hàng năm.

Trường hợp 2 : Thời gian nghỉ khám bệnh cho con không tính vào thời gian nghỉ hàng năm.

Nếu trong hợp này bạn nghỉ khám bệnh cho con theo quy định tại khoản 3 - Điều 116 - Bộ Luật Lao động như trên thì số thời gian nghỉ khám bệnh cho con sẽ không được tính vào 12 ngày nghỉ phép hàng năm.

Do thông tin chưa đầy đủ nên chúng tôi không thể xác định được việc phía cơ quan của bạn giải quyết như vậy có đúng không và bạn có thể tham khảo bên để áp dụng phù hợp với trường hợp của mình.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.