Nghỉ phép năm sau nghỉ tết nguyên đán được không?

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn trường hợp nghỉ phép năm ngay sau nghỉ tết nguyên đán được không.

Hỏi: Hiện tại em đang ở công ty có vốn đầu tư nước ngoài và em còn 8 ngày nghỉ phéṕp năm. Em muốn xin nghỉ liên tục 3 ngày sau dịp nghỉ tết Nguyên Đán có được không ạ? Công ty em không giải quyết trường hợp nghỉ sau tết nhưng nếu em còn ngày nghỉỉ phép năm thì em có quyền được nghỉ không? (Phí Trân - Bắc Ninh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo như bạn đã trình bày, bạn còn 8 ngày nghỉ phép năm của năm cũ và muốn xin nghỉ thêm 3 ngày sau Tết nguyên đán. Căn cứ vào quy định của pháp luật về lao động nếu bạn không nghỉ hết phép của năm cũ công ty sẽ thanh toán tiền lương cho bạn tương ứng với ngày bạn không nghỉ trong năm đó.

Điều 114Bộ luật lao động năm 2012:Thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ: "1. Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ. 2. Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền".

Căn cứ Khoản 2 Điều 111, Bộ luật lao động năm 2012quy định: "Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động".

Như vậy, việc bạn xin nghỉ 3 ngày sau Tết nguyên đán sẽ bị trừ vào số ngày nghỉ phép năm của năm mới. Công ty có quyền quy định lịch nghỉ hằng nămbạn nên xem xét quy định của công ty về nghỉ hằng năm để bảo vệ tốt nhất quyền lợi của mình.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.