Tư vấn pháp luật: Quyền nuôi con sau khi ly hôn được quy định như thế nào?

Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn:1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự...

Hỏi: Năm nay tôi 41 tuổi, có 2 con. Cháu lớn 2005, cháu bé 2009. Vợ chồng đều có công việc ổn định, có nhà riêng do bố mẹ vợ cho. Tôi cũng có nhà riêng do bố mẹ đẻ để lại. Vợ tôi hiện muốn ly hôn và đòi quyền chăm 2 cháu, tôi không đồng ý mặc dù vợ tôi đã tự ý đăng ký nhập học cho 2 con vào trường học khác.Vợ tôi đã chủ động xa tôi ra nhà bố mẹ đẻ đến nay đã hơn 6 tháng, các cháu đang ở cùng. Vậy tôi xin được tư vấnn về việc trông con, nếu bây giờ hỏi 2 cháu thích ở đâu, ở với ai thì các cháu sẽ ở với mẹ, vì ở ngoài nhà ngoại có điều kiện sinh hoạt tốt hơn. Về điều kiện công việc, môi trường sinh hoạt của bản thân cũng tốt. Nhà bố mẹ vợ cho là chung cư, còn nhà riêng của tôi là ở trong khu tập thể. Các anh chị em đều sinh sống quanh đó, tôi ở Quận Hà Đông. Nếu tôi muốn được quyền trông 1 cháu thứ 2 có được không (vì cháu lớn có thể hỏi ý kiến cháu sẽ trả lời ở với mẹ), cháu thứ 2 vẫn dưới 9 tuổi. Rất mong nhờ sự tư vấn giúp đỡ của luậtt sư, các cháu sắp vào năm học mới, tôi không muốn chuyện này kéo dài sẽ ảnh hưởng sinh hoạt, học tập của các cháu. (Nguyễn Nam - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Điều 81 Luật hôn nhân và gia đinh 2014 quy định:

"Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn:1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con".

Trong trường hợp của bạn, nếu bạn muốn nuôi bé thứ 2 thì vẫn phải xem nguyện vọng của con vàvợ chồng bạn sẽ thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con. Trong trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án sẽ xem xét, quyết định trên cơ sở bảo đảm quyền lợi mọi mặt của con. Một số căn cứ có thể được xem xét như: điều kiện sống từ lúc cháu sinh ra đến khi ly hôn; đạo đức, lối sống có ảnh hưởng đến cuộc sống của cháu con sau này; điều kiện về kinh tế có thể bảo đảm cuộc sống cho con; điều điều kiện về chỗ ở và các điều kiện khác.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.