Tư vấn pháp luật: hết hạn hợp đồng lao động có bị thôi việc không?

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về trường hợp hết hạn hợp động lao động thì có bị thôi việc không.

Hỏi: Hợp đồng lao động 1 năm của tôi hết hạn vào ngày 30/10/2016. Trước ngày 30/10/2016, tôi không nhận được thông báo bằng văn bản về thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động và sau ngày đó, tôi vẫn làm việc bình thường. Đến ngày 5/11/2016 thì một chị ở bộ phận Hành chính thông báo bằng miệng về việc công ty không ký tiếp hợp đồng với tôi.Căn cứ Khoản 2 Điều 22 Bộ luật lao động 2012, có ghi ".... hai bên phải ký kết hợp đồng mới....", tôi có quyền yêu cầu Công ty ký hợp đồng với tôi hay không? (Nguyễn Huyền - Hải Dương)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

1. Quyền yêu cầu công ty ký hợp đồng?

Bộ luật Lao động năm 2012 quy định:

Khoản 2 Điều 22:

"2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn."

Điều 47. Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động

"1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động"

Theo quy định của pháp luật, thì trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới. Theo thông tin bạn cung cấp, 30/4/2016 hợp đồng lao động của bạn hết hạn. Không có thông báo của người sử dụng lao động về việc hợp đồng lao động hết thời hạn và bạn vẫn làm việc đến ngày 5/5/2016. Như vậy, trong trường hợp này, hai bên có trách nhiệm phải ký kết hợp đồng lao động mới, đồng nghĩa với đó, bạn có quyền yêu cầu công ty ký hợp đồng lao động mới với bạn.

Trong trường hợp, công ty không ký hợp đồng lao động mới với bạn thì cũng theo quy định tại khoản 2 Điều 22 thì hợp đồng lao động của bạn trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và bạn có quyền tiếp tục làm việc tại công ty.

2. 1/6/2016 kiện ra Tòa được không?

Bộ luật Lao động năm 2012 quy định:

"Điều 201. Trình tự, thủ tục hòa giải tranh chấp lao động cá nhân của hòa giải viên lao động:1. Tranh chấp lao động cá nhân phải thông qua thủ tục hòa giải của hòa giải viên lao động trước khi yêu cầu tòa án giải quyết, trừ các tranh chấp lao động sau đây không bắt buộc phải qua thủ tục hòa giải:a) Về xử lý kỷ luật lao động theo hình thức sa thải hoặc tranh chấp về trường hợp bị đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động;b) Về bồi thường thiệt hại, trợ cấp khi chấm dứt hợp đồng lao động;c) Giữa người giúp việc gia đình với người sử dụng lao động;d) Về bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, về bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.đ) Về bồi thường thiệt hại giữa người lao động với doanh nghiệp, đơn vị sự nghiệp đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng".

"Điều 202. Thời hiệu yêu cầu giải quyết tranh chấp lao động cá nhân:1. Thời hiệu yêu cầu hòa giải viên lao động thực hiện hòa giải tranh chấp lao động cá nhân là 06 tháng, kể từ ngày phát hiện ra hành vi mà mỗi bên tranh chấp cho rằng quyền, lợi ích hợp pháp của mình bị vi phạm.2. Thời hiệu yêu cầu Toà án giải quyết tranh chấp lao động cá nhân là 01 năm, kể từ ngày phát hiện ra hành vi mà mỗi bên tranh chấp cho rằng quyền, lợi ích hợp pháp của mình bị vi phạm".

Theo thông tin bạn cung cấp, trường hợp của bạn là trường hợp người sử dụng đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động vì hợp đồng lao động của bạn tuy hết hạn nhưng bạn vẫn làm việc, do đó, vẫn tồn tại quan hệ lao động.

Như vậy, thời hiệu khởi kiện là 1 năm kể từ ngày có thông báo cho bạn thôi việc. Do đó, 1/6/2016 bạn có thể khởi kiện ra Tòa.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.