Tư vấn luật về trách nhiệm bồi thường thiệt hại do con dưới 15 tuổi gây ra

Người chưa thành niên dưới mười lăm tuổi gây thiệt hại mà còn cha, mẹ thì cha, mẹ phải bồi thường toàn bộ thiệt hại; nếu tài sản của cha, mẹ không đủ để bồi thường mà con chưa thành niên gây thiệt hại...

Hỏi: Cháu trai nhà em năm nay học lớp 5, cháu có sang nhà hàng xóm chơi cùng với con nhà hàng xóm (có họ hàng khá gần). Không biết do nhà hàng xóm sơ ý hay thế nào nhưng con nhà hàng xóm lấy vòng vàng (2,5 chỉ) ra chơi, lúc đó cháu nhà em cũng chơi ở đó và chơi cùng. Sau khi chơi xong thì cháu nhà em chắc là thấy vòng đẹp nên đã lấy trộm bỏ vào túi và về. Cháu kể là không về nhà mà lại sang nhà 1 số bạn khác chơi và đã làm mất cái vòng đó, sau có có đi tìm lại nhưng vẫn chưa tìm thấy. Khi nhà hàng xóm về thì không thấy vòng vàng đâu, hỏi cậu con trai thì cậu kể là lấy ra chơi và có mặt cháu em. Sau đó nhà hàng xóm đá đi tới tận trường cháu em học và gọi cháu em ra hỏi thì cháu em có nhận là có mang cái vòng màu vàng về và đã làm mất. Sau đó nhà hàng xóm có gặp vợ chồng anh trai em và nói chuyện, yêu cầu phải bồi thường cái vòng đó trị giá hơn 7 triệu. Anh trai em nói lại bảo là cháu là trẻ con, không biết đó là vòng vàng có giá trị và cháu cũng ko có động cơ ăn trộm từ đầu nên xin bồi thường một nửa nhưng nhà hàng xóm không nghe và yêu cầu phải bồi thường hết,nếu không sẽ kiện ra pháp luật giải quyết. Em muốn hỏi trường hợp này thì anh trai em xin bồi thường một nửa có thỏa đáng không? Hay có thực sự phải bồi thường toàn bộ giá trị tài sản cái vòng vàng đó không? Hoặc nếu nhà hàng xóm kiện ra pháp luật thật thì kết quả sẽ như thế nào? (Như Nguyện - Hà Nam)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Khoản 2 Điều 606 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định: “Người chưa thành niên dưới mười lăm tuổi gây thiệt hại mà còn cha, mẹ thì cha, mẹ phải bồi thường toàn bộ thiệt hại; nếu tài sản của cha, mẹ không đủ để bồi thường mà con chưa thành niên gây thiệt hại có tài sản riêng thì lấy tài sản đó để bồi thường phần còn thiếu, trừ trường hợp quy định tại Điều 621 của Bộ luật này”.

Điều 621 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định:

“1. Người dưới mười lăm tuổi trong thời gian học tại trường mà gây thiệt hại thì trường học phải bồi thường thiệt hại xảy ra.

2. Người mất năng lực hành vi dân sự gây thiệt hại cho người khác trong thời gian bệnh viện, tổ chức khác trực tiếp quản lý thì bệnh viện, tổ chức khác phải bồi thường thiệt hại xảy ra.

3. Trong các trường hợp quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, nếu trường học, bệnh viện, tổ chức khác chứng minh được mình không có lỗi trong quản lý thì cha, mẹ, người giám hộ của người dưới mười lăm tuổi, người mất năng lực hình vi dân sự phải bồi thường”.

Áp dụng các quy định trên, vì sự việc xảy ra ở nhà hàng xóm, không phải trường học, bệnh viện hay các tổ chức khác có trách nhiệm trực tiếp quản lý cháu nên cha, mẹ cháu có trách nhiệm phải trông nom cháu.Việc cha mẹ chưa làm tròn trách nhiệm dạy dỗ, đồng thờiđể cháu sang nhà hàng xóm nghĩa làra khỏi phạm vi kiểm soát của mình dẫn đến hậu quả là cháu gây thiệt hại thì thiệt hại này là dolỗi của cha, mẹ. Vì vậy, nếu các bên thỏa thuận được mức bồi thường hợp lý thì áp dụng mức đó.Nếu không thể thỏa thuận được, cha, mẹ cháuphải bồi thường toàn bộ thiệt hại. Như vậy,nếu chiếc vòng mà cháu làm mất thực sự trị giá hơn 7 triệu thì cha, mẹ cháu phải bồi thường toàn bộ số tiền hơn 7 triệu đó.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6218, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hợp đồng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.