Trách nhiệm bồi thường thiệt hại do người dưới 15 tuổi gây ra

Người dưới mười lăm tuổi trong thời gian học tại trường mà gây thiệt hại thì trường học phải bồi thường thiệt hại xảy ra.

Hỏi: Con trai tôi năm nay học lớp 9, cháu 14 tuổi. Trong giờ học, cháu không học mà trốn ra bên ngoài cùng bạn đá bóng. Lúc đang chơi thì vô tình đá quả bóng làm vỡ kính của một nhà gần đó và bị họ bắt đền. Đề nghị Luật sư tư vấn, trường hợp của con tôi thì nhà trường có phải chịu trách nhiệm bồi thường không? (Trần Diệu Linh - Hà Nam)

2
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Tâm - Tổ tư vấn pháp luật hành chính của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 621 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định về bồi thường thiệt hại do người dưới mười lăm tuổi, người mất năng lực hành vi dân sự gây ra trong thời gian trường học, bệnh viện, tổ chức khác trực tiếp quản lý như sau :
“1. Người dưới mười lăm tuổi trong thời gian học tại trường mà gây thiệt hại thì trường học phải bồi thường thiệt hại xảy ra.
2. Người mất năng lực hành vi dân sự gây thiệt hại cho người khác trong thời gian bệnh viện, tổ chức khác trực tiếp quản lý thì bệnh viện, tổ chức khác phải bồi thường thiệt hại xảy ra.
3. Trong các trường hợp quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, nếu trường học, bệnh viện, tổ chức khác chứng minh được mình không có lỗi trong quản lý thì cha, mẹ, người giám hộ của người dưới mười lăm tuổi, người mất năng lực hình vi dân sự phải bồi thường”.

Như vậy, con trai anh (chị) bỏ học đi đá bóng và gây thiệt hại trong thời gian đang chịu sự quản lý trực tiếp của Nhà trường, phía nhà trường đã không quản lý tốt được học sinh và để cháu trốn học đi chơi gây thiệt hại về tài sản cho người khác. Mà theo quy định của pháp luật, người dưới mười lăm tuổi trong thời gian học tại trường mà gây thiệt hại thì trường học phải bồi thường thiệt hại. Do đó, trường học nơi con trai anh (chị) học tập phải bồi thương thiệt hại xảy ra. Tuy nhiên, nếu trường học chứng minh được mình không có lỗi trong quản lý thì anh (chị) phải bồi thường.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hành chính mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.