Tư vấn các loại thuế, phí phải nộp khi bán nhà lần hai

Điều 3 Luật Thuế Thu nhập cá nhân 2007 quy định về thu nhập chịu thuế.

Hỏi: Tôi có nhà muốn bán, nhưng bán lần này là lần thứ 2. Vậy tôi phải chịu những loại thuế gì, và thuế thu nhập cá nhân của tôi phải chịu là bao nhiêu khi tôi bán nhà với giá 1,2 tỷ ?( Thùy Mai - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật kế toán - thuế của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo điểm b, khoản 5, điều 3, Luật Thuế Thu nhập cá nhân 2007, quy định về thu nhập chịu thuế bao gồm:

" 5. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản, bao gồm

b) Thu nhập từ chuyển nhượng quyền sở hữu hoặc sử dụng nhà ở "

Như vậy trường hợp bạn bán nhà, thì bạn phải chịu thuế thu nhập cá nhân theo quy định tại điều trên. Tuy nhiên, trong trường hợp bạn chỉ có một nhà để ở duy nhất thì bạn không phải chịu thuế thu nhập cá nhân theo quy định tại khoản 2 điều 4, luật thuê thu nhập cá nhân 2007:

" Điều 4. Thu nhập được miễn thuế

2. Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất. "

Về thuế thu nhập cá nhân mà bạn phải nộp

Theo quy định tại khoản 7, điều 2, Luật sửa đổi bổ sung một số điều của các luật về thuế 2014 quy định về biểu thuế toàn phần đối với chuyển nhượng bất động sản như sau:

" e) Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản: 2% ".

Thuế thu nhập cá nhân mà bạn phải nộp trong trường hợp này là: 1.200.000.000 * 2% = 24.000.000 ( VNĐ)

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Kế toán mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.