Tư vấn pháp luật về thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Điều 2 Luật thuế thu nhập cá nhân quy định về Đối tượng nộp thuế.

Hỏi: Cho em hỏi, em đang định mua một mảnh đất loại cây lâu năm ở một xã vùng sâu để xây nhà ở với giá là 60 triệu đồng. Xin cho em hỏi là khi làm giấy tờ chuyển nhượng thì em có đóng thuế TNCN hay không, mảnh đất đó là tách ra từ mảnh đất của người bán đang ở. Nếu phải đóng thuế TNCN thì e phải đóng bao nhiêu tiền. Trong trường hợp người bán làm thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất cho em thì em có phải đóng thuế TNCN hay không và em cũng sẽ đóng bao nhiêu tiền? (Lò Chum - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật kế toán - thuế của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại Điều 2 Luật thuế thu nhập cá nhân quy định về Đối tượng nộp thuế như sau:

"1.Đối tượng nộp thuế thu nhập cá nhân là cá nhân cư trú có thu nhập chịu thuế quy định tại Điều 3 của Luật này phát sinh trong và ngoài lãnh thổ Việt Nam và cá nhân không cư trú có thu nhập chịu thuế quy định tại Điều 3 của Luật này phát sinh trong lãnh thổ Việt Nam".

Theo quy định trên thì người phải nộp thuế thu nhập cá nhân là người có thu nhập chịu thuế. Như vậy, nếu như bạn và người chuyển nhượng quyền sử dụng mảnh đất đó không có thỏa thuận khác thì thuế thu nhập cá nhân từ chuyển nhượng quyền sử dụng đất mảnh đất trồng cây lâu năm đó do người chuyển nhượng mảnh đất đó nộp, nếu hai bên có thỏa thuận bạn là người nộp thuế thu nhập từ việc chuyển nhượng mảnh đất đó.

Theo quy định của Luật sửa đổi bổ sung một số điều của các luật về thuế năm 2014 thì Thuế suất thuế thu nhập cá nhân đối với chuyển nhượng bất động sản là 2% trên thu nhập tính thuế (giá chuyển nhượng quyền sử dụng đất).

Như vậy mức thuế thu nhập cá nhân phải nộp = 60 triệu đồng x 2% = 1,2 triệu đồng

Ngoài thuế thu nhập cá nhân từ chuyển nhượng bất động sản, bạn sẽ phải nộp lệ phí trước bạ và các lệ phí khác như lệ phí địa chính, lệ phí thẩm định. Bạn có thể tham khảo bài viết sau: Các loại thuế, phí khi nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Về tặng cho quyền sử dụng đất

Theo quy định của Luật thuế thu nhập cá nhân 2007, tại điều 4 quy định về thu nhập được miễn thuế thì:

"4.Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau".

Nếu người chuyển quyền sử dụng mảnh đất đó cho bạn theo hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất thì bạn hoặc người đó vẫn phải đóng thuế thu nhập cá nhân (theo thỏa thuận của hai bên) nếu như hai người không có quan hệ gia đình, huyết thống như quy định trên. Mức thuế phải nộp như chúng tôi đã trình bày ở trên.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Kế toán mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.