Tư vấn pháp luật về miễn thuế thu nhập cá nhân

Tư vấn pháp luật về thuế thu nhập cá nhân...

Hỏi: Gia đình tôi có 2 tài sản một mảnh đất và một căn nhà. Chồng tôi đứng tên sở hữu mảnh đất. Tôi đứng tên sở hữu căn nhà. Vậy nếu khi bán cả đất và nhà chúng tôi có phải đóng thuế thu nhập cá nhân hay không? (Đỗ Khánh Anh - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật kế toán - thuế của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:


Tại Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân năm 2007 có quy định:

"Điều 4. Đối tượng được miễn thuế

1. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.

2. Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất.”

Do thông tin bạn cung cấp chưa rõ ràng về mảnh đất và căn nhà đó có thuộc quyền sở hữu chung của 2 vợ chồng bạn hay không, do đó, có thể chia trường hợp như sau:

+ Trường hợp là tài sản riêng của vợ chồng bạn thì khi chuyển nhượng (bán) sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân trong trường hợp có duy nhất 1 mảnh đất/nhà.

+ Trường hợp là tài sản chung của vợ chồng bạn thì khi vợ chồng bạn chuyển nhượng cho người khác sẽ không được miễn thuế thu nhập cá nhân theo quy định trên.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật kế toán - thuế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.