Thực hiện dự án xây dựng nhà ở, có thể được Nhà nước cấp đất theo hình thức nào?

Theo quy định của pháp luật đất đai, nhà đầu tư thực hiện dự án xây dựng nhà ở thì có thể được Nhà nước cấp đất dưới hình thức giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm hoặc thu tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê.

Hỏi: Công ty của chúng tôi đang có quyền sử dụng một mảnh đấtt khoảng 5.000m2. Nay chúng tôi muốn chuyển đổi để thực hiện Dự án nhà ở chung cư cao cấp ở Hà Nội. Đề nghị luật sư tư vấn, chúng tôi có thể xin nhà nước cấp đất thực hiện dự án theo những hình thức nào? (Lương Bằng - Hà Nội)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Trung Hiếu - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Luật Đất đai năm 2013 quy định:
“2. Tổ chức kinh tế được giao đất để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê(khoản 2 Điều 55).
“đ) Tổ chức kinh tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối; đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp; đất xây dựng công trình công cộng có mục đích kinh doanh; đất để thực hiện dự án đầu tư nhà ở để cho thuê” (điểm đ khoản 1 Điều 56).

Như vậy, theo quy định trên thì công ty của anh (chị) có thể xin Nhà nước cấp đất thực hiện dự án dưới hình thức giao đất có thu tiền sử dụng đất trong trường hợp thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê. Mặt khác, công ty anh (chị) cũng có thể xin nhà nước cấp đất dưới hình thức cho thuê đất trả tiền thuê đất hàng năm hoặc trả tiền thuê đất một lần trong cả thời gian thuê trong trường hợp công ty của anh (chị) thực hiện dự án đầu tư nhà ở để cho thuê.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.