Tư vấn pháp luật: Điều kiện và thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất để xây chung cư

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về điều kiện và thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất để xây chung cư.

Hỏi: Hiện công ty tôi là doanh nghiệp nước ngoài đang hoạt động sản xuất bê tông ở quận 7, trong đó thời hạn thuê đất là 30 năm, sẽ hết hạn vào 2027 (theo giấy chứng nhận quyền sử dụng đất). Nay công ty không còn muốn tiếp tục sản xuất bê tông nữa. Nếu công ty tôi muốn chuyển mục đích sử dụng đất thành đất thổ cư và xây chung cư để bán có được không? Phải được các cấp cơ quan nào chấp thuận và các bước thủ tục tiến hành như thế nào? (Nguyễn Hoa - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Theo quy định tại điểm d khoản 1 điều 56 luật đất đai 2013 về thuê đất thì trường hợp công ty của bạn là công ty nước ngoài nên sẽ chỉ được thuêđất để xây nhà chungcư với mục đích cho thuê chứ không được bán:

"Điều56. Cho thuê đất:1. Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm hoặc thu tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê trong các trường hợp sau đây:a) Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất để sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối;b) Hộ gia đình, cá nhân có nhu cầu tiếp tục sử dụng đất nông nghiệp vượt hạn mức được giao quy định tại Điều 129 của Luật này;c) Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất thương mại, dịch vụ; đất sử dụng cho hoạt động khoáng sản; đất sản xuất vật liệu xây dựng, làm đồ gốm; đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp;d) Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất để xây dựng công trình công cộng có mục đích kinh doanh;đ) Tổ chức kinh tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối; đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp; đất xây dựng công trình công cộng có mục đích kinh doanh; đất để thực hiện dự án đầu tư nhà ở để cho thuê;e) Tổ chức kinh tế, tổ chức sự nghiệp công lập tự chủ tài chính, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài sử dụng đất xây dựng công trình sự nghiệp;g) Tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao sử dụng đất để xây dựng trụ sở làm việc".

Như vậy, theo quy định trên thì công ty bạn sẽ không được chuyển mục đích sử dụng đất để thực hiện việc xây chung cư để bán mà sẽ chỉ được xây chung cư để cho thuê.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.