Thủ tục đăng ký sở hữu chung đất đai trước khi kết hôn?

Luật sư tư vấn trường hợp đăng ký sở hữu chung đối với bất động sản hình thành trước thời kỳ hôn nhân.

Hỏi: Trước khi đăng ký kết hôn, tôi và chồng có cùng nhau góp tiền mua một căn nhà, lúc đó cũng không nghĩ gì nhiều nên chỉ để chồng tôi đứng tên. Xin hỏi Luật sư, đây có được coi là tài sản chung của vợ chồng không? (Nguyễn Thị Thanh - Bắc Ninh)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Đối với tài sản là căn nhà, đây là tài sản yêu cầu phải đăng ký quyền sở hữu. Căn nhà được mua trước thời điểm anh chị đăng ký kết hôn nhưng do anh chị cùng góp vốn mua nhà và cùng trả số nợ còn lại nên vẫn được xác định là số tài sản chung của vợ chồng theo quy định tại Điều 214 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định về sở hữu chung:

" Sở hữu chung là sở hữu của nhiều chủ sở hữu đối với tài sản; Sở hữu chung bao gồm sở hữu chung theo phần và sở hữu chung hợp nhất ;Tài sản thuộc hình thức sở hữu chung là tài sản chung".

Do không phải là tài sản xác lập trong thời kỳ hôn nhân do đó, với số tài sản chung này khi phân chia sẽ được phân chia theo phần. Nếu muốn chuyển tài sản chung này thành tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân thì có thể áp dụng phương thức thay đổi tên trên giấy chứng nhận quyền sở hữu căn nhà theo quy định tại Thông tư 07/2009/TT-BTNMT về giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở gắn liền với đất.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.