Thời hiệu khởi kiện về thừa kế?

Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế

Hỏi: Bố mẹ tôi sinh được 5 người con: 4 gái, 1 trai út. Bố tôi mất năm 2003, khi đó đất ở của bố mẹ tôi chưa có sổ đỏ. Sau này làm sổ đỏ thì mang tên mẹ tôi. Bố tôi có để lại di chúc cho một cô con gái lúc đó chưa lấy chồng.Nếu không lấy chồng thì có quyền được ở chỗ đất đó nhưng không có người làm chứng, chỉ có chữ kí của bố tôi. Nhưng sau đó em gái tôi lấy chồng. Xin Luật sư tư vấn giúp:1. Đất ở sổ đỏ mang tên mẹ tôi có được là toàn quyền của mẹ tôi quyết định cho con nào thì cho hay không?2. Có người cho rằng mẹ tôi chỉ có quyền của một nửa diện tích mảnh đất đó và thêm 1/6 diện tích còn lại do được quyền thừa kế của bố tôi ( vì mẹ tôi và 5 chị em nên chia làm 6) là đúng hay sai?3. Bản di chúc của bố tôi đến bay giờ có còn giá trị pháp lí không? (Trần Liên - Hà Nội)


>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:


Thứ nhất, theo quy định của pháp luật, vì mẹ của bạn đứng tên trong sổ đỏ chứng nhận quyền sử dụng đất của mỉnh đất này nên mẹ của bạn có quyền sử dụng, định đoạt đối với mảnh đất đó. Tức là mẹ bạn có quyền tặng cho hoặc cho thuê, chuyển nhượng quyền sử dụng mảnh đất đó theo quy định của pháp luật.

Thứ hai, vì bố bạn mất từ năm 2003 đến nay đã quá thời hiệu khởi kiện về thừa kế quy định tại Điều 645 Bộ luật Dân sự năm 2005:” Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.” nên 5 chị em bạn không có quyền kiện đòi chia di sản thừa kế của bố bạn nữa kể cả khi bố bạn có để lại di chúc hay không.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.