Thời hạn kháng cáo, kháng nghị bản án ly hôn

Bị đơn, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan không có yêu cầu độc lập vắng mặt mà không có người đại diện tham gia phiên tòa thì Tòa án tiến hành xét xử vắng mặt họ...

Hỏi: Bố mẹ cháu kết hôn được 24 năm, nhưng 10 năm trước, ông nội và bố cháu đã lấy trộm chứng minh thư và giấy đăng kí kết hôn của mẹ cháu để làm thủ tục li hôn mà mẹ cháu không biết. Sau đó bố cháu đăng kí kết hôn với một người phụ nữa khác và đã có con.Sau đó bố cháu đăng kí kết hôn với một người phụ nữa khác và đã có con. Bố cháu là công chức nhà nước, vậy mẹ cháu muốn kiện thì làm thế nào? (Trần Hiền - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 85 Luật hôn nhân gia đình 2000 có quy định vềQuyền yêu cầu Toà án giải quyết việc ly hôn như sau: "1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Toà án giải quyết việc ly hôn".

Tại Điều 199 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2004 (sửa đổi, bổ sung năm 2011) có quy định về sự có mặt của đương sự, người đại diện, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự tại phiên tòa như sau: "b) Bị đơn, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan không có yêu cầu độc lập vắng mặt mà không có người đại diện tham gia phiên tòa thì Tòa án tiến hành xét xử vắng mặt họ". Như vậy theo quy định của pháp luật là bố bạn có quyền yêu cầu đơn phương ly hôn với mẹ bạn và khi tào án giải quyết ly hôn nếu mẹ bạn không có mặt mà không có yêu cầu vắng mặt thì tòa án vẫn xét xử ly hôn cho bố mẹ bạn khi vắng mặt mẹ bạn. Tuy nhiên trong trường hợp của bố mẹ bạn thì bố và ông nội bạn đã lấy chứng minh thư và giấy đăng kí kết hôn của mẹ bạn để làm thủ tục li hôn mà mẹ bạn không biết, trong trường hợp này khi giải quyết ly hôn thì tòa án phải có nghĩa vụ thông báo cho mẹ bạn theo quy định của pháp luật. Tại Khoản 2 Điều 60. Bộ luật dân sự sửa đổi bổ sung năm 2011 có quy định: Quyền, nghĩa vụ của bị đơn như sau: “2. Được Tòa án thông báo về việc bị khởi kiện”.

Như vậy trong trường hợp của bạn thì mẹ bạn không hề được biết về thủ tục ly hôn, Tòa đã không gửi thông báo và giấy triệu tập đến cho mẹ bạn là vi phạm thủ tục tố tụng theo quy định của pháp luật. Như vậy bạn và mẹ bạn có thể làm đơn để kháng nghị theo thủ tục phúc thẩm đối với bản án chưa có hiệu lực pháp luật hoặc kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm đối với bản án đã có hiệu lực pháp luật.

Tuy nhiên sự việc của mẹ bạn đã xảy ra 10 năm trước, theo quy định tại Điều 245 Bộ luật Tố tụng dân sự 2004của pháp luật thì “quyền kháng cáo đối với bản án sơ thẩm chỉ có thể được thực hiện trong vòng 15 ngày kể từ ngày tòa tuyên án” và quy định tại Điều 288 Bộ luật Tố tụng dân sự 2004 thì “quyền kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm chỉ được thực hiện trong thời hạn 03 năm kể từ khi bản án đã có hiệu lực pháp luật” . Do đó, hiện nay đã hết thời hạn kháng cáo, kháng nghị.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.