Sang tên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là tài sản chung cho con có hợp pháp không?

Tài sản chung vợ chồng được xác định theo Điều 33 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014

Hỏi: Sang tên giấy chứng nhận quyền sử dụng đấttài sản chung vợ chồng cho con, hiện tại muốn ngăn cản việc con bán nhà và trở về sống tại ngôi nhà để thờ cúng tổ tiên. Ông bà tôi sinh được 4 anh em trai, 4 người con đã có gia đình riêng. Ông bà ở với người con thứ 3 trên mảnh đất và ngôi nhà do ông bà xây dựng hợp pháp. Ông tôi đã mất cách đây 10 năm, nhưng trước khi mất ông tôi không để lại di chúc. Sau khi ông tôi mất, người con thứ 3 đòi bà tôi ký tên sang tên sổ đỏ, bà tôi đã đồng ý sang tên trên tinh thần tự nguyện. Trong thời gian gần đây, do không hợp với tính cách của vợ chồng người con thứ 3 nên đã sang sống cùng người con thứ 2. Thời gian này, người con thứ 3 đã đi chỗ khác ở, đem nhà này cho thuê và có ý định bán. Bà tôi không muốn cho người con thứ 3 này bán và muốn về ở để thờ cúng tổ tiên. Văn phòng cho tôi hỏi là có cơ sở nào để người con thứ 3 này không được bán nhà và để bà tôi về sống để thờ cúng tổ tiên không?

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật gia Nguyễn Thanh Thu - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Theo thông tin bạn cung cấp mảnh đất và ngôi nhà do ông bà xây dựng hợp pháp có thể xác định đây là tài sản chung của ông bà. Theo đó, khi ông mất không để lại di chúc thì ½ tài sản đó được chia thừa kế theo pháp luật .

Theo quy định tại Bộ luật dân sự 2005:

Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

"1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

Do đó, 1/2 tài sản do ông bạn để lại sẽ được chia đều cho bà nội bạn và 4 người con của ông bà.

Tài sản của bà nội bạn bao gồm 1/2 khối tài sản trên và 1/5 tài sản thừa kế của ông nội bạn, bà nội bạn có quyền tự định đoạt tài sản của mình".

Như vậy, việc bà nội bạn sang tên sổ đỏ cho người con thứ ba là không hợp pháp, bởi bà nội bạn không có quyền sở hữu và định đoạt toàn bộ tài sản đó.Đây là căn cứ để bà nội bạn và 3 người con còn lại của ông bà bạn ngăn cản việc người con thứ 3 bán nhà. Bà nội và các con của bà có thể nộp đơn yêu cầu Tòa án nơi có nhà đất tuyên bố giao dịch tặng cho quyền sử dụng đất vô hiệu.

Sau khi Tòa án tuyên bố giao dịch trên vô hiệu, phần tài sản do ông nội bạn đề lại được chia thừa kế theo pháp luật và bà nội bạn có quyền sở hữu tài sản hợp pháp của mình.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.