Quyền bán đất khi đất đang bị thế chấp tại ngân hàng

Không được bán, trao đổi, tặng cho tài sản thế chấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 và khoản 4 Điều 349 của Bộ luật này...

Hỏi: Hiên tại cháu đang muốn mua mảnh đất chủ sở hữu là bà Nguyễn thị A. Và bà đã cho con trai và con dâu bà cầm sổ đỏ để vay ngân hàng, hiện tại thì con trai và con dâu bà đang làm thủ tục ly hôn. Vậy khi cháu mua và làm thủ tục để chuyển lại quyền sử dụng đất thì có cần phải có chữ ký của con dâu bà hay không? (Thang Trời - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại khoản 4 Điều 348 Bộ luật dân sự 2005 thì bên thế chấpKhông được bán, trao đổi, tặng cho tài sản thế chấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 và khoản 4 Điều 349 của Bộ luật này”.

Khoản 3 và 4 Điều 349 Bộ luật dân sự 2005 về quyền của bên thế chấp tài sản trong hợp đồng tài sản quy định: "Bên thế chấp được quyền:3. Được bán, thay thế tài sản thế chấp, nếu tài sản đó là hàng hoá luân chuyển trong quá trình sản xuất, kinh doanh.Trong trường hợp bán tài sản thế chấp là hàng hoá luân chuyển trong quá trình sản xuất, kinh doanh thì quyền yêu cầu bên mua thanh toán tiền, số tiền thu được hoặc tài sản hình thành từ số tiền thu được trở thành tài sản thế chấp thay thế cho số tài sản đã bán.4. Được bán, trao đổi, tặng cho tài sản thế chấp không phải là hàng hóa luân chuyển trong quá trình sản xuất, kinh doanh, nếu được bên nhận thế chấp đồng ý. 5. Được cho thuê, cho mượn tài sản thế chấp nhưng phải thông báo cho bên thuê, bên mượn biết về việc tài sản cho thuê, cho mượn đang được dùng để thế chấp và phải thông báo cho bên nhận thế chấp biết".

Như vậy, nếu muốn bán tài sản đang thế chấp thì phải được bên nhận thế chấp đồng ý.Theo thông tin bạn đưa ra thì căn nhà bạn muốn mua của Bà A đang ủy quyền cho con trai và con dâu để mang giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thế chấp tại Ngân hàng. Trong trường hợp này, khi mua đất, bạn phải xem xét xem việc bán đất của bà A có được Ngân hàng cho phép hay không. Nếu ngân hàng đồng ý đề bà A bán đất cho bạn thì hợp đồng chuyển nhượng đất mới có hiệu lực. Bà A là người đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, là người có quyền định đoạt đất (không trái với quy định của pháp luật). Vì vậy, ngoài ý kiến của phía Ngân hàng và phía bà A, bạn không cần phải xin ý kiến của con trai và con dâu bà.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.