Công ty nhận góp vốn bằng tài sản có thể tăng vốn điều lệ

việc góp vốn vào công ty là một hình thức làm tăng vốn điều lệ của công ty. Trường hợp không muốn tăng vốn điều lệ của công ty thì các cổ đông hoặc một cổ đông thực hiện việc chuyển nhượng cổ phần cho người có nhu cầu góp vốn.

Hỏi:1. Thủ tục để sang tên đổi chủ xe ô tô từ tên hộ kinh doanh cá thể (đang thế chấp ngân hàng) về tên Công ty cổ phần.2. Em muốn góp 01 xe ô tô vào 01 Công ty cổ phần (51% vốn nhà nước) để kinh doanh. Như vậy việc góp vốn bằng tài sản này vào Công ty cổ phần này thì Công ty này có bắt buộc phải tăng vốn điều lệ không? Nếu không bắt buộc phải tăng thì nhờ anh chị tư vấn giúp bằng cách nào?(Minh Hòa - Hải Dương)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Hà Thị Phương - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Tại Điều 349 Bộ luật dân sự 2005 có quy định như sau:

“Điều 349. Quyền của bên thế chấp tài sản

Bên thế chấp tài sản có các quyền sau đây:



3. Được bán, thay thế tài sản thế chấp, nếu tài sản đó là hàng hoá luân chuyển trong quá trình sản xuất, kinh doanh.

4. Được bán, trao đổi, tặng cho tài sản thế chấp không phải là hàng hóa luân chuyển trong quá trình sản xuất, kinh doanh, nếu được bên nhận thế chấp đồng ý.

…”

Theo quy định trên, bên thế chấp tài sản không có quyền thay đổi chủ sở hữu của tài sản đang thế chấp. Tuy nhiên, việc thay đổi chủ sở hữu đối với tài sản đang thế chấp có thể thực hiện được khi bên nhận thế chấp (ngân hàng) cho phép đính chính thông tin tài sản thế chấp.

Ngoài ra, tại Khoản 1 Điều 68 Luật doanh nghiệp 2014 có quy định như sau:

“1. Công ty có thể tăng vốn điều lệ trong các trường hợp sau đây:

a) Tăng vốn góp của thành viên;

b) Tiếp nhận vốn góp của thành viên mới.”

Theo đó, việc góp vốn vào công ty là một hình thức làm tăng vốn điều lệ của công ty. Trường hợp không muốn tăng vốn điều lệ của công ty thì các cổ đông hoặc một cổ đông thực hiện việc chuyển nhượng cổ phần cho người có nhu cầu góp vốn.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.