Quy định của pháp luật đấu giá cho thuê đất công ích của địa phương

Đối với diện tích đất chưa sử dụng vào các mục đích công thì Ủy ban nhân dân cấp xã cho hộ gia đình, cá nhân tại địa phương thuê để sản xuất nông nghiệp, nuôi trồng thủy sản theo hình thức đấu giá để cho thuê.

Hỏi: xã tôi có khoảng 5 ha đất công, chủ yếu là mặt ao để nuôi thủy sản, Uỷ ban nhân dân xã đã cho đấu thầu và trả tiền đấu thầu hàng năm. Nay đã hết hạn đấu thầu Ủy ban nhân dân xã mở một đợt đấu thầu khác, tôi cũng muốn đấu thầu. Đề nghị Luật sư tư vấn, nếu tôi trúng thầu thì tôi có phải hỗ trợ kinh phí gì cho hộ kinh doanh trước? Ủy ban nhân dân xã cho đấu thầu đất công tối đa là bao nhiêu năm? (Lương Duyên - Nghệ An)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phùng Thị Huyền - Tổ tư vấn pháp luật đất đai Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

- Về thời hạn sử dụng đất:

"Đối với diện tích đất chưa sử dụng vào các mục đích công thì Ủy ban nhân dân cấp xã cho hộ gia đình, cá nhân tại địa phương thuê để sản xuất nông nghiệp, nuôi trồng thủy sản theo hình thức đấu giá để cho thuê. Thời hạn sử dụng đất đối với mỗi lần thuê không quá 05 năm". ( khoản 3 Điều 132 Luật Đất đai năm 2013)

Như vậy, đất đấu thầu trong trường hợp này là đất công. Theo quy định nêu trên thì thời hạn sử dụng đất đối với mỗi lần thuê không quá 5 năm.

- Về bồi thường chi phí đầu tư cho hộ gia đình trước:

Vấn đề nghĩa vụ của người trúng thầu sẽ được quy định cụ thể trong hợp đồng thực hiện kết quả trúng đấu giá quyền sử dụng đất. Thông thường thì người trúng thầu sẽ chỉ phải thực hiện các nghĩa vụ về nộp tiền sử dụng đất, các khoản phí, lệ phí theo quy định của pháp luật và thực hiện việc đầu tư theo nội dung hợp đồng, và không phải đền bù khoản chi phí đầu tư nào cho hộ gia đình trước đã bỏ ra.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật đất đai mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.