NSDLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ

Luật sư tư vấn chế độ bảo hiểm khi nghỉ việc...

Hỏi: Em kí hợp đồng lao độngngân hàng A được 1 năm và mới kí lại vào ngày 01/10/2015, đên nay đã được 1 năm 6 tháng. Nhưng sức khỏe của em không tốt, ngân hàng muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn (hợp đồng đến ngày 01/10/2016), sếp chỉ nói miệng chứ chưa có thông báo như vậy thì có đúng với luật lao động hay không và nếu ngân hàng cho em nghỉ hay em muốn làm đơn xin nghỉ việc thì em sẽ được hưởng các chế độ bảo hiểm nào? (Phí Huy - Hà Giang)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật Lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo đó, ngân hàng muốn đơn phương chấm dứt HĐLĐ với bạn thì phải có căn cứ tại Điều 38 Bộ luật lao động năm 2012 và tuân theo thời gian báo trước 30 ngày. Việc bạn nộp đơn xin nghỉ và được đồng ý hoặc ngân hàng đơn phương chấm dứt HĐLĐ tuân theo đúng quy định của pháp luật đều là những trường hợp chấm dứt HĐLĐ. Vì vậy, cả hai trường hơp này, bạn sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc, được thanh toán các khoản quyền lợi và được chốt sổ và trả sổ BHXH.
Trường hợp bên phía ngân hàng đơn phương trái luật (không có căn cứ theo khoản 1 điều 38 Bộ luật lao động năm 2012 hoặc không tuân thủ thời gian báo trước thì ngân hàng phải bồi thường cho bạn theo điều 42 Bộ luật lao động năm 2012).
Lưu ý: Nếu đóng BHTN đủ 12 tháng trở lên và sau khi chấm dứt HĐLĐ bạn chưa xin được việc làm thì có thể làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp.
Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.