Nhập khẩu hàng hóa không có nhãn hàng hóa là vi phạm pháp luật?

Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với một trong các hành vi xuất khẩu, nhập khẩu hàng hóa không có nhãn hàng hóa theo quy định pháp luật.

Hỏi: Công ty tôi mới nhập một lô hàng bên Trung Quốc về tuy nhiên tôi thấy hàng hóa không có nhãn mác. Do mới vào làm việc tại công ty nên tôi không có kinh nghiệm giải quyết trường hợp này như thế nào. Đề nghị luật sư tư vấn: Công ty tôi có vi phạm pháp luật không? Nếu có thì sẽ bị xử lý như thế nào? (Trần Quang - Nam Định)
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hoàng - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Chúng tôi trích dẫn một số quy đinh của pháp luật để anh tham khảo, như sau:

Nghị định số 127/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính và cưỡng chế thi hành quyết định hành chính trong lĩnh vực hải quan quy định:

“ Vi phạm các quy định chính sách quản lý hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, quá cảnh; phương tiện vận tải xuất cảnh, nhập cảnh, quá cảnh:
Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau:đ) Xuất khẩu, nhập khẩu hàng hóa không có nhãn hàng hóa theo quy định pháp luật; (Khoản 5 Điều 14)

“Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả:
Buộc đưa ra khỏi lãnh thổ Việt Nam hoặc buộc tái xuất hàng hóa đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3; Khoản 4; các Điểm a, c, d, đ Khoản 5 Điều này; trừ hàng hóa xuất khẩu.” (Điểm b Khoản 7 Điều 14)

Như vậy, theo quy định trên, việc nhập khẩu hàng hóa không có nhãn hàng hóa của công ty là vi phạm pháp luật
, bị phạt tiền từ 30.000.000 đến 60.000.000 đồng. Ngoài việc bị xử phạt hành chính, hàng hóa không nhãn mác mà công ty bạn nhập về có thể bị buộc đưa ra khỏi lãnh thổ Việt Nam hoặc buộc tái xuất hàng hóa đối với hành vi vi phạm.


Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hành chính mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.