Bị phạt đến 60 triệu đồng nếu bán thực phẩm quá hạn

Hàng hóa vi phạm là của hàng thực phẩm, thuốc phòng và chữa bệnh cho người, mỹ phẩm, thuốc thú y, phân bón, xi măng, sắt thép, thức ăn chăn nuôi, thuốc bảo vệ thực vật, giống cây trồng, giống vật nuôi.

Hỏi: Hiện nay tôi thấy có một số cửa hàng bán hàng hóa đã quá hạn sử dụng hoặc sửa chữa thời hạn sử dụng ghi trên nhằm kéo dài thời hạn sử dụng của hàng hóa để đánh lừa người tiêu dùng. Xin cho biết hành vi đó bị xử lý như thế nào? (Quốc Triều - Quảng Ninh)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thành Trung - Tổ tư vấn pháp luật bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Theo quy định tại Điều 26 Nghị định số 06/2008/NĐ-CP ngày 16/1/2008 quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, người có hành vi kinh doanh hàng hóa đã quá hạn sử dụng ghi trên nhãn hàng hóa hoặc bao bì hàng hóa; đánh tráo, thay đổi nhãn hàng hóa, bao bì hàng hóa hoặc tẩy xóa, sửa chữa thời hạn sử dụng trên nhãn hàng hóa, bao bì hàng hóa của hàng hóa đã hết hạn sử dụng hoặc sắp hết hạn sử dụng nhằm kéo dài thời hạn sử dụng của hàng hóa (gọi chung là kinh doanh hàng hóa quá hạn sử dụng) được quy định như sau:

- Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi kinh doanh hàng hóa quá hạn sử dụng có giá trị hàng hóa đến 1.000.000 đồng.

- Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng nếu hàng hóa có giá trị từ trên 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

- Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng nếu hàng hóa có giá trị từ trên 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

- Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng nếu hàng hóa có giá trị từ trên 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

- Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng nếu hàng hóa có giá trị nếu hàng hóa có giá trị từ trên 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

- Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng nếu hàng hóa có giá trị từ trên 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng.

- Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng nếu hàng hóa có giá trị trên 30.000.000 đồng.

Đặc biệt, người vi phạm có thể bị phạt tiền gấp 2 lần các mức tiền phạt quy định ở trên đối với một trong các trường hợp sau đây:

- Việc vi phạm là của cá nhân, tổ chức sản xuất, chế biến, gia công, chế tác, tái chế, lắp ráp, đóng gói, nhập khẩu hàng hóa;

- Hàng hóa vi phạm là của hàng thực phẩm, thuốc phòng và chữa bệnh cho người, mỹ phẩm, thuốc thú y, phân bón, xi măng, sắt thép, thức ăn chăn nuôi, thuốc bảo vệ thực vật, giống cây trồng, giống vật nuôi.

Ngoài ra, người vi phạm còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung và biện pháp khắc phục hậu quả như buộc đình chỉ lưu thông, buộc tiêu hủy hàng hóa, buộc thu hồi hàng hóa có nhãn hoặc bao bì sai phạm về thời hạn sử dụng của hàng hóa đang lưu thông trên thị trường…

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.