Người lao động chấm dứt thử việc có cần báo trước không?

Người lao động đang trong thời gian thử việc mà nghỉ việc thì không cần phải báo trước cho người sử dụng lao động, không phải bồi thường nếu việc làm không đạt yêu cầu.

Hỏi: Tôi đang trong thời gian thử việc cho một công ty may, nhưng do thấy công việc không phù hợp nên tôi đã xin nghỉ mà không báo trước cho người sử dụng lao động. Đề nghị luật sư tư vấn, tôi có bị xử phạt không? Nếu có thì xử lý như thế nào? (Ngọc Lan - Sóc Trăng)

c

>>>Luật sư tư vấnpháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Vũ Thị Nhung -Công ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Bộ luật lao động năm 2012 quy định như sau:

Kết thúc thời gian thử việc: “Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận” (khoản 2 Điều 29).

Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động:

“Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày” (khoản 2 Điều 47).

Như vậy, theo quy định trên chị được phép nghỉ việc mà không cần báo trước cho người sử dụng lao động và không phải bồi thường nếu việc làm không đạt yêu cầu mà chị và người sử dụng lao động đã thỏa thuận.

Đồng thời, khi chị nghỉ việc, người sử dụng lao động có trách nhiệm trả lương và các giấy tờ đã giữ của chị.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.