Người được di tặng có phải thực hiện nghĩa vụ tài sản không?

Người được di tặng không phải thực hiện nghĩa vụ tài sản đối với phần được di tặng. Trừ trường hợp, toàn bộ di sản không đủ để thanh toán nghĩa vụ tài sản của người lập di chúc thì phần di tặng cũng được dùng để thực hiện nghĩa vụ còn lại của người này.

Hỏi: Tôi được anh bạn thân (tên Bình) tặng bức tranh trị giá 30 triệu đồng để lại trước khi chết (viết trong di chúc). Gần đây, con trai lớn của anh Bình đến đòi bức tranh để trả khoản nợ của bố. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có phải trả lại bức tranh không? (Tuấn Hưng - Hà Nam)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Kiều Anh - Tổ tư vấn pháp luật thừa kế Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định:

Di tặng: “1. Di tặng là việc người lập di chúc dành một phần di sản để tặng cho người khác. Việc di tặng phải được ghi rõ trong di chúc.

2. Người được di tặng không phải thực hiện nghĩa vụ tài sản đối với phần được di tặng, trừ trường hợp toàn bộ di sản không đủ để thanh toán nghĩa vụ tài sản của người lập di chúc thì phần di tặng cũng được dùng để thực hiện phần nghĩa vụ còn lại của người này” (Điều 671).

Thời hiệu khởi kiện về thừa kế:"Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là ba năm, kể từ thời điểm mở thừa kế" (Điều 645).

Căn cứ vào quy định pháp luật thừa kế, người được di tặng không phải thực hiện nghĩa vụ tài sản đối với phần được di tặng. Tuy nhiên, trong thời hạn 03 năm kể từ thời điểm mở thừa kế, nếu chủ nợ yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại mà toàn bộ di sản không đủ để thanh toán nghĩa vụ tài sản của người lập di chúc thì phần di tặng cũng được dùng để thực hiện nghĩa vụ còn lại của người này. Như vậy, tính từ thời điểm mở thừa kế đến nay chưa quá 03 năm và có bằng chứng chứng minh toàn bộ di sản của anh Bình để lại cho người thừa kế không đủ để trả nợ của anh Bình (trước khi chết) thì anh (chị) phải trả lại bức tranh trị giá 30 triệu đồng để trả nợ.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.