Nghỉ việc trong thời gian thử việc có cần phải báo trước

Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc.

Hỏi: Em trai tôi vừa tốt nghiệp lớp 12 và xin vào làm nhân viên tại cửa hàng đồ ăn nhanh X. Khi xin vào thì họ có yêu cầu em trai tôi phải thử việc trong thời gian hai tháng trước khi ký hợp đồng lao động chính thức.Sau một thời gian thử việc thì em trai tôi xin nghỉ vì cửa hàng yêu cầu làm thêm quá nhiều mà trong hợp đồng thử việc không hề quy định về việc đó. Nhưng khi làm đơn xin nghỉ thì chủ cửa hàng không đồng ý và nói sẽ không trả tiền lương trong thời gian thử việc và yêu cầu em trai tôi phải báo trước 20 ngày trước khi nghỉ. Vậy chủ cửa hàng nói vậy có đúng không? (Dương - Hà Đông)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Dương Thị Hải Yến - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Hiện nay bộ luật lao động theo quy định của hợp đòng lao động về thử việc như sau: "Điều 26. Thử việc 1. Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc. Nội dung của hợp đồng thử việc gồm các nội dung quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, g và h khoản 1 Điều 23 của Bộ luật này. 2. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động mùa vụ thì không phải thử việc".

Ngoài ra bạn có cung cấp thông tin là em bạn phải thử việc trong thời gian 2 tháng. Như vậy chủ cửa hàng đã vi phạm quy định về thời gian thử việc như sau: "Điều 27. Thời gian thử việc Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây: 1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên; 2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ. 3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác".

Như vậy thử việc 2 tháng chỉ áp dụng đối vớicông việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên mà em bạn mới tốt nghiệp lớp 12 và làm việc trong cửa hàng thức ăn nhanh nên yêu cầu thử việc 2 tháng là vi phạm quy định của luật lao động.Về việc em bạn nghỉ việc và chủ cửa hàng yêu cầu phải thông báo trước 20 ngày là vi phạm: hiện nay bộ luật lao động có quy định: Điều 29. Kết thúc thời gian thử việc1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động. 2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận. Như vậy khi không đạt yêu cầu về việc làm thử thì em trai bạn có quyền nghỉ mà không cần phải báo trước và không phải bồi thường.

Về việc chủ cửa hàng không chịu trả lương là vi phạm vì theo Điều 47 BLLĐ có quy định:Điều 47. Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động 1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động. 4. Trong trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã bị chấm dứt hoạt động, bị giải thể, phá sản thì tiền lương, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và các quyền lợi khác của người lao động theo thoả ước lao động tập thể và hợp đồng lao động đã ký kết được ưu tiên thanh toán".

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.