Thử việc xong lương hợp đồng mức 85% là đúng hay sai?

Thời gian thử việc:Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây...

Hỏi: Em làm việc ở cơ quan nhà nước, hiện nay đã hết thời gian thử việc, em là kỹ sư, hệ số 2,34. Đơn vị yêu cầu ký hợp đồng lao động xác định thời hạn 1 năm với mức lương (2,34x1.150.000)x85%, anh/chị cho em hỏi là 85% ở đây là theo quy định nào? (Thế Hanh - Hà Giang)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:


Quy định về thử việc được quy định cụ thể trong Bộ luật lao động như sau: "Điều 27. Thời gian thử việc:Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác".

"Điều 28. Tiền lương trong thời gian thử việc:Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thoả thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó".

Vậy 85% này chính là lương trong thời gian thử việc của bạn. Do đó, khi chấm dứt thời hạn thử việc thì khi ký kết hợp đồng lao động chính thức, bạn sẽ được hưởng lương 100% luôn. Việc kế toán nói rằng hợp đồng đầu tiên bạn chỉ được nhận 85% lương là không đúng với quy định của Bộ luật lao động. Còn việc sau khi ký kết 2 hợp đồng xác định thời hạn thì phải ký kết hợp đồng không xác định thời hạn là đúng với quy định về gia hạn hợp đồng.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.