Nạn nhân rút đơn kiện, có bị khởi tố nữa không?

Hành vi giao cấu với trẻ em không thuộc trường hợp chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất.

Hỏi: Anh trai tôi có hành vi giao cấu với trẻ em 15 tuổi, gia đình người bị hại đòi bồi thường 400 triệu đồng. Nhưng gia đình người bị hại đã gửi đơn lên công an. Vì vậy, nếu gia đình người bị hại rút đơn và nhà tôi bồi thường 400 triệu thì anh trai tôi có bị khởi tố nữa không? (Vũ Thị Thúy - Nam Định)

c

>>>Luật sư tư vấnpháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lương Thị Anh Thư -Công ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Căn cứ vào điều 114 của Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 thì anh trai anh (chị) đã có hành vi cưỡng dâm trẻ em (giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi).

Theo quy định của Bộ luật Tố tụng hình sự hiện hành quy định về căn cứ khởi tố vụ án, có 5 căn cứ là: “1. Tố giác của công dân; 2. Tin báo của cơ quan, tổ chức; 3. Tin báo trên các phương tiện thông tin đại chúng; 4. Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án, Bộ đội biên phòng, Hải quan, Kiểm lâm, lực lượng Cảnh sát biển và các cơ quan khác của Công an nhân dân, Quân đội nhân dân được giao nhiệm vụ tiến hành một số hoạt động điều tra trực tiếp phát hiện dấu hiệu của tội phạm; 5. Người phạm tội tự thú.”. (Điều 100)
Tuy nhiên, cũng theo điều 105 của Bộ luật này thì hành vi phạm tội quy định tại điều 114 của Bộ luật hình sự không thuộc trường hợp chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất.

Như vậy, dù cho gia đình người bị hại rút đơn kiện, gia đình anh (chị) có bồi thường thì anh trai anh (chị) vẫn bị khởi tố.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.