Mức xử phạt mới nhất đối với hành vi xâm phạm bí mật kinh doanh

hành vi xâm phạm bí mật kinh doanh thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng và tịch thu máy móc thiết bị ở xưởng sản xuất, lợi nhuận thu được từ xưởng sản xuất.

Hỏi: Gia đình tôi có nghề gia truyền là sản xuất mỳ và có xưởng sản xuất chuyên cung cấp cho thị trường Hà Nội. Trước đây có một chị làm việc cho gia đình tôi gần 8 năm. Nhưng sau đó nghỉ việc và cũng mở một xưởng sản xuất mỳ như gia đình tôi. Đây là nghề gia truyền của gia đình nên có bí quyết riêng khiến mỳ trở nên ngon hơn những xưởng sản xuất khác. Và tôi chắc chắn rằng chị này trong thời gian làm việc đã học lỏm được bí quyết đó và lập xưởng riêng. Vì chỉ có 1 số người trong gia đình mới biết được bí quyết này. Gia đình chúng tôi đã yêu cầu chị ấy chấm dứt hành động trên nhưng chị ấy không đồng ý và cho rằng chị không lấy trộm bí quyết của ai cả. Tôi muốn hỏi luật sư là trong trường hợp này chị ấy có bị xử lý theo quy định của pháp luật không? (Nguyễn Phi - Bắc Giang)

 Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Xâm phạm bí mật kinh doanh thì bị xử lý như thế nào?

Bí quyết gia truyền của gia đình được coi là bí mật kinh doanh khi nó đáp ứng được các điều kiện quy định tại khoản 10 Điều 3 Luật cạnh tranh: "Không phải là hiểu biết thông thường; Có khả năng áp dụng trong kinh doanh và khi được sử dụng sẽ tạo cho người nắm giữ thông tin đó có lợi thế hơn so với người không nắm giữ hoặc không sử dụng thông tin đó; Được chủ sở hữu bảo mật bằng các biện pháp cần thiết để thông tin đó không bị tiết lộ và không dễ dàng tiếp cận được.”

Như vậy bí quyết gia truyền đó của gia đình tạo lợi thế hơn so với các xưởng sản xuất khác và không được tiết lộ ra bên ngoài, nên được coi là bí mật kinh doanh.

Căn cứ vào các thông tin mà chị cung cấp, nhân viên của chị đã sử dụng bí quyết trên mà không được sự đồng ý của gia đình chị thì xác định đây là một hành vi xâm phạm bí mật kinh doanh theo quy định tại Điều 41 Luật cạnh tranh:

"Điều 41. Xâm phạm bí mật kinh doanh

Cấm doanh nghiệp thực hiện các hành vi sau đây:

1. Tiếp cận, thu thập thông tin thuộc bí mật kinh doanh bằng cách chống lại các biện pháp bảo mật của người sở hữu hợp pháp bí mật kinh doanh đó;

2. Tiết lộ, sử dụng thông tin thuộc bí mật kinh doanh mà không được phép của chủ sở hữu bí mật kinh doanh;..."

Hành vi xâm phạm bí mật kinh doanh là hành vi cạnh tranh không lành mạnh và sẽ bị xử lý theo quy định tại Điều 29 Nghị định 71/2014/NĐ-CP:

"Điều 29. Hành vi xâm phạm bí mật kinh doanh

1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Tiếp cận, thu thập thông tin thuộc bí mật kinh doanh bằng cách chống lại các biện pháp bảo mật của người sở hữu hợp pháp bí mật kinh doanh đó;

b) Tiết lộ, sử dụng thông tin thuộc bí mật kinh doanh mà không được phép của chủ sở hữu bí mật kinh doanh;…

2. Ngoài việc bị phạt theo Khoản 1 Điều này, doanh nghiệp vi phạm còn có thể bị tịch thu tang vật, phương tiện được sử dụng để thực hiện hành vi vi phạm bao gồm cả tịch thu khoản lợi nhuận thu được từ việc thực hiện hành vi vi phạm.”

Như vậy hành vi mà chị nêu trên có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng và tịch thu máy móc thiết bị ở xưởng sản xuất, lợi nhuận thu được từ xưởng sản xuất này.

Quý vị tìm hiểu thêm thông tin chi tiết hoặc liên hệ với Luật sư, Luật gia của Công ty Luật TNHH Everest để yêu cầu cung cấp dịch vụ:

  1. Địa chỉ: Tầng 19 Tòa nhà Thăng Long Tower, 98 Ngụy Như Kom Tum, Thanh Xuân, Hà Nội
  2. Chi nhánh Tây Hà Nội:Tầng 9, tòa nhà 169 Nguyễn Ngọc Vũ, Phường Trung Hoà, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
  3. Văn phòng giao dịch: Tầng 2, Toà nhà Ngọc Khánh, 37 Nguyễn Sơn, Long Biên, Hà Nội
  4. Điện thoại: (04) 66.527.527 - Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900-6198
  5. E-mail:[email protected], hoặc E-mail: [email protected]