Mức phạt đối với hành vi vi phạm hợp đồng vay tài sản?

Trường hợp, bạn có khả năng thanh toán nhưng cố ý lẩn trốn, không chịu thanh toán thì với số tiền bạn vay có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự đối với hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo quy định của Bộ luật hình sự 2015

Hỏi: Em có vay của một công ty tài chính số tiền 30 triệu đồng, trả góp trong vòng 24 tháng lãi suất 6,17%/tháng. Đến tháng 2/2016, em trả góp được 6 kỳ luôn đúng hạn nên công ty tài chính này cho em vay thêm 9 triệu đồng mua trả góp sản phẩm trả trong thời hạn 6 tháng. Em trả góp hợp đồng vay tiền mặt và hợp đồng vay mua hàng hóa đúng hạn, không bị trễ. Xin hỏi Luật sư:1. Trong trường hợp em chậm trả tiền và dẫn đến không có khả năng trả tiền theo hợp đồng cho công ty tài chính thì có bị xử lý hình sự không?2. Công ty tài chính có quyền gọi điện, tìm gặp người thân của em và em để đòi tiền như thế không?3. Với quy định về thời gian bị trễ trả góp phát sinh phí phạt thì em có quyền đợi đến ngày thứ 30 trễ hạn mối trả tiền góp và đóng tiền phạt không?4. Em phải làm gì nếu như công ty tài chính cứ quấy rối em và người thân như thế?(Đỗ Vũ Hà - Hà Nội).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Vương Tùng Anh - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Thứ nhất, liên quan tới nghĩa vụ trả nợ. Theo quy định của Bộ luật dân sự 2005:

"Hợp đồng vay tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định"

Điều 474,Nghĩa vụ trả nợ của bên vay

"1. Bên vay tài sản là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn; nếu tài sản là vật thì phải trả vật cùng loại đúng số lượng, chất lượng, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

2. Trong trường hợp bên vay không thể trả vật thì có thể trả bằng tiền theo trị giá của vật đã vay tại địa điểm và thời điểm trả nợ, nếu được bên cho vay đồng ý.

3. Địa điểm trả nợ là nơi cư trú hoặc nơi đặt trụ sở của bên cho vay, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

4. Trong trường hợp vay không có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả nợ hoặc trả không đầy đủ thì bên vay phải trả lãi đối với khoản nợ chậm trả theo lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn chậm trả tại thời điểm trả nợ, nếu có thoả thuận.

5. Trong trường hợp vay có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả hoặc trả không đầy đủ thì bên vay phải trả lãi trên nợ gốc và lãi nợ quá hạn theo lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn vay tại thời điểm trả nợ".

Như vậy, theo quy định thì bạn chỉ phải trả lãi tương ứng với thời gian trậm trả và nộp phạt với thời gian tương ứng. Nhưng nếu trong hợp đồng dân sự của hai bên có thỏa thuận về thời hạn thanh toán và lãi trậm, mức phạt do trậmtrả thì áp dụng theo thỏa thuận của mỗi bên. Do đó, trong hợp đồng bạn nêu rất rõ ràng nếu qua thời hạn trả từ ngày thứ 4 đến ngày 30 của tháng sẽ phải thanh toán tiền phạt là 150.000 đồng thì khi bạn quá hạn trả tương ứng 8, 10 ngày của hai hợp đồng sẽ phải nộp phạt là 150.000đồng là hoàn toàn chính xác. Trường hợp, nếubạn đợi đến đúngngày 30 mới trả thì theo thỏa thuận trong hợp đồng bạn cũngsẽ phải thanh toán 150.000 đồng. Trường hợp quangày thứ 30 bạn mới thanh toán tiền phạtthì khi đó bạn sẽ thanh toán là 400.000 đồng theo hợp đồng.

Thứ hai, việc công ty tài chính gọi cho gia đình bạn yêu cầu thanh toán.

Trước hết, cần làm rõ thời điểm khi bạn lập hợp đồng vay và trả góp hàng tháng thì bạn là người ký tên người vay và trả nhưng bạn cung cấp số điện thoại hoặc tên một trong các thánh viên trong gia đình để làm người giám hộ cho bạn thì đương nhiên khi đến thời hạn trả mà bạn chưa thanh toán thì công ty tài chính đó có quyền gọi cho người giám hộ theo số điện thoại và tên trên hợp đồng để thông báo là hoàn toàn chính xác.

Trường hợp, trong hợp đồng bạn không cung cấp tên người giám hộ mà bạn là người duy nhất đứng tên vay và trả nợ thì công ty tài chính không được phép dùng hình thức đe dọa tới các thành viên trong gia đình khi họ không có nghĩa vụ phải thanh toán. Do vậy, bạn có quyền yêu cầu họ dừng việc làm gọi điện, đe dọa cho thành viên gia đình mình.

Thứ ba,có phát sinh trách nhiệm hình sự?

Thông tin bạn đưa ra nếu đến thời hạn trả mà bạn không trả sẽ phát sịnh hai trường hợp:

+Trường hợp, bạn có khả năng thanh toán nhưng cố ý lẩn trốn, không chịu thanh toán thì với số tiền bạn vay có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự đối với hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo quy định của Bộ luật hình sự 2015.

+Trường hợp, đến hạn thanh toán nhưng bạn không có khả năng thanh toán và chứng minh được hoàn cảnh hiện tại của bạn tạm thời khôngđủ điều kiện thì vấn đề trách nhiệm hình sự sẽ không phát sinh. Hai bên sẽ tự thỏa thuận về việc gia hạn thời gian trả nợ.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.