Đơn phương hủy hợp đồng vay mượn, xử lý thế nào?

Theo quy định của pháp luật dân sự cho phép một bên được quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng, tuy nhiên bạn sẽ phải bồi thường thiệt hại theo quy định của pháp luật

Hỏi:Em có ký hợp đồng vay tiêu dùng trả góp kỳ hạn 18 tháng, em đã hoàn thành 10 tháng, vì 1 số lý do riêng nên em nghỉ việc và đang tìm công việc mới, trong thời gian đó rất khó khăn nên xin nộp trễ hạn và sẽ thực hiện nộp phạt trong thời gian 60 ngày (theo hợp đồng ) nhưng không được sự đồng ý gia hạn, bị gọi đòi nợ mà vẫn phải thực hiện nộp phạt làm em không thể xin việc ở đâu. Em kiểm tra lại giấy tờ em thấy em bị lừa dối trong lúc ký hợp đồng như không được thỏa thuận và phát hiện 1 số vấn đề gian dối của trong thời gian thực hiện hợp đồng. Xin hỏi, trong trường hợp này thì em sẽ bị xử lý thế nào? (Vũ Hải Hà - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật dân sự của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Cho vay tiêu dùng là hoạt động cung cấp các khoản vay cho cá nhân để mua hàng hóa, dịch vụ phục vụ cho các mục đích tiêu dùng của cá nhân và họ gia đình. Các khoản vay tiêu dùng thường được cung ứng bởi ngân hàng và các tổ chức tín dụng phi ngân hàng, dưới các hình thức như cho vay mua xe máy trả góp, cho vay mua điện thoại – điện máy trả góp, cho vay tiền mặt cho các mục đích tiêu dùng hay cho vay qua thẻ tín dụng. Hoạt động cho vay tiêu dùng xuất hiện nhằm đáp ứng nhu cầu tiêu dùng của các cá nhân khi năng lực tài chính chưa đủ để trang trải nhu cầu, cho phép họ có thể tiêu dùng trước, chi trả sau dưới nhiều hình thức. Theo thông tin bạn cung cấp thì trường hợp của bạn thuộc vào trường hợp cho vay tiền mặt phục vụ cho mục đích tiêu dùng cá nhân.

Điều 471 Bộ Luật Dân sự 2005 quy định về hợp đồng vay tài sản như sau:

Hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; Khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định”.

Theo đó thì bạn có ký hợp đồng vay tiêu dùng trong vòng 18 tháng nhưng mới trả được 10 tháng. Sau đó, do có lý do cá nhân nên bạn không thực hiện việc chi trả được nữa. Như vậy là bạn đã vi phạm nghĩa vụ trong việc thực hiện hợp đồng. Và bạn sẽ phải chịu trách nhiệm với bên cho vay theo quy định của pháp luật.

Điều 302 Bộ Luật Dân sự năm 2005 quy định vềtrách nhiệm dân sự do vi phạm nghĩa vụ dân sựnhư sau:

1. Bên có nghĩa vụ mà không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ thì phải chịu trách nhiệm dân sự đối với bên có quyền.2. Trong trường hợp bên có nghĩa vụ không thể thực hiện được nghĩa vụ dân sự do sự kiện bất khả kháng thì không phải chịu trách nhiệm dân sự, trừ trường hợp có thoả thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác.3. Bên có nghĩa vụ không phải chịu trách nhiệm dân sự nếu chứng minh được nghĩa vụ không thực hiện được là hoàn toàn do lỗi của bên có quyền.

Việc bạn cho rằng bạn đã bị lừa dối trong lúc ký kết hợp đồng. Biên lai thanh toán biến thành tờ giấy trắng trong khi rõ ràng bạn đã thanh toán và công ty không chịu trách nhiệm đối với những khoản thanh toán mà không có biên lai. Như vậy là bạn phải chứng minh được những hành vi sai phạm nêu trên là do lỗi của bên công ty chứ không phải do bạn thì bạn sẽ không phải chịu bất cứ trách nhiệm dân sự nào.

Về việc bạn muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng:

Bạn hoàn toàn có thể đơn phương hủy hợp đồng vay mượn theo quy định của pháp luật, cụ thể:

Điều 426 Bộ Luật Dân sự năm 2005 quy định như sau:

1. Một bên có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng nếu các bên có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định.2. Bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng phải thông báo ngay cho bên kia biết về việc chấm dứt hợp đồng, nếu không thông báo mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.3. Khi hợp đồng bị đơn phương chấm dứt thực hiện thì hợp đồng chấm dứt từ thời điểm bên kia nhận được thông báo chấm dứt. Các bên không phải tiếp tục thực hiện nghĩa vụ. Bên đã thực hiện nghĩa vụ có quyền yêu cầu bên kia thanh toán.4. Bên có lỗi trong việc hợp đồng bị đơn phương chấm dứt phải bồi thường thiệt hại.”

Theo đó, việc đơn phương chấm thực hiện hợp đồng dân sự được áp dụng nếu các bên có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định, tức là không cần phải có sự vi phạm hợp đồng hoặc vi phạm pháp luật.

Như vậy, theo quy định của pháp luật dân sự cho phép một bên được quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng. Nếu việc tiếp tục thực hiện hợp đồng không có lợi cho mình nhưng phải bồi thường thiệt hại. Do đó, bạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng. Tuy nhiên bạn sẽ phải bồi thường thiệt hại theo quy định của pháp luật. Cụ thể:

Theo thông tin bạn cung cấp bạn đã trả trễ hạn và việc bạn xin gia hạn không được công ty đồng ý. Như vậy, bạn đã chậm thực hiện nghĩa vụ dân sự. Do đó, bạn phải trả khoản lãi số tiền mà bạn chậm trả theo quy định tại Điều 305 như sau: “Trong trường hợp bên có nghĩa vụ chậm trả tiền thì bên đó phải trả lãi đối với số tiền chậm trả theo lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời gian chậm trả tại thời điểm thanh toán, trừ trường hợp có thoả thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác…”

Ngoài ra, về việc bồi thường. Trách nhiệm bồi thường thiệt hại do vi phạm hợp đồng khi hợp đồng giao kết của các bên đã thỏa thuận. Nói cách khác, trong hợp đồng phải thỏa thuận về vấn đề nếu không thực hiện việc trả tiền thì sẽ phải bồi thường thiệt hại. Và khi đó bạn sẽ phải bồi thường khi thỏa mãn cả bốn 4 điều kiện sau đây: Có hành vi vi phạm, có thiệt hại xảy ra, có mối quan hệ nhân quả giữa hành vi vi phạm hợp đồn và thiệt hại xảy ra và người vi phạm hợp đồng có lỗi.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.