Luật sư tư vấn về mức lương của lao động mùa vụ

Hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 02 bản, người lao động giữ 01 bản, ...

Hỏi: Em đang làm ở công ty may quần áo ở vùng nông thôn (tỉnh Vĩnh Long). Công ty thành lập đã lâu với tổng công nhân trên 300 người nhưng chưa hề có bất cứ một hợp đồng lao động với công nhân nào. Còn có những công nhân chưa đủ tuổi lao động (15, 16 ,17 tuổi). Mức lương cơ bản cao nhất chỉ là 1.800.000 đối với bậc A thôi.Trong khi em được biết là nhà nước qui định lương vùng nông thôn là 2.150.000. Đã vậy công ty còn phát lương trễ hơn ngày phát lương là 10 ngày nữa. Đời sống của công nhân tụi em gặp rất nhiều khó khăn. Vậy cho em xin hỏi là công ty làm như vậy có vi phạm luật lao động hay không? (Vũ Tâm - Vĩnh Long)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo như những thông tin bạn cung cấp, công ty bạn đang làm việc đang vi phạm luật lao động theo:

"Điều 16. Hình thức hợp đồng lao động:1. Hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 02 bản, người lao động giữ 01 bản, người sử dụng lao động giữ 01 bản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này. 2. Đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói.

"Điều 96. Nguyên tắc trả lương :Người lao động được trả lương trực tiếp, đầy đủ và đúng thời hạn.Trường hợp đặc biệt không thể trả lương đúng thời hạn thì không được chậm quá 01 tháng và người sử dụng lao động phải trả thêm cho người lao động một khoản tiền ít nhất bằng lãi suất huy động tiền gửi do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm trả lương".

"Điều 162. Sử dụng người lao động chưa thành niên:1. Người sử dụng lao động chỉ được sử dụng người lao động chưa thành niên vào những công việc phù hợp với sức khoẻ để bảo đảm sự phát triển thể lực, trí lực, nhân cách và có trách nhiệm quan tâm chăm sóc người lao động chưa thành niên về các mặt lao động, tiền lương, sức khoẻ, học tập trong quá trình lao động.2. Khi sử dụng người lao động chưa thành niên, người sử dụng lao động phải lập sổ theo dõi riêng, ghi đầy đủ họ tên, ngày tháng năm sinh, công việc đang làm, kết quả những lần kiểm tra sức khoẻ định kỳ và xuất trình khi cơ quan nhà nước có thẩm quyền yêu cầu".

Như vậy, hiện nay, công ty bạn đang có các hành vi vi phạm về:

- Vi phạm việc giao kết hợp đồng lao động không lập thành văn bản với công việc từ 03 tháng trở lên: Do công việc bạn đang làm là công nhân may, đây không phải là công việc có tính chất mùa vụ mà đòi hỏi có kĩ thuật, công ty lại kinh doanh trong lĩnh vực may mặc do đó, công việc này kéo dài hơn 03 tháng. Việc giao kết hợp đồng lao động với công việc từ 03 tháng trở lên phải được lập thành văn bản. Ngoài ra, công ty cũng không giao kết HĐLĐ với lao động chưa thành niên, do đó, công ty sử dụng lao động không có hợp đồng là trái quy định Luật lao động.

- Vi phạm nguyên tắc trả lương với hành vi trả lương chậm so với thỏa thuận với người lao động: Theo như điều 106 BLLĐ 2012, NSDLĐ phải trả lương đúng hạn, đầy đủ. Tuy nhiên, công ty bạn đang làm việc thường xuyên trậm trễ, như vậy đã vi phạm về thời hạn trả lương.

- Vi phạm mức lương tối thiểu vùng (trường hợp NLĐ làm việc trong điều kiện lao động bình thường, bảo đảm đủ thời giờ làm việc bình thường trong tháng và hoàn thành định mức lao động hoặc công việc đã thỏa thuận phải bảo đảm) tại Nghị định 103/2014/NĐ-CP.

Để bảo vệ quyền lợi của mình, bạn có thể liên hệ với tổ chức Công đoàn cơ sở tại doanh nghiệp bạn đang làm việc yêu cầu được giúp đỡ. Trong trường hợp doanh nghiệp bạn làm chưa thành lập Công đoàn, bạn có thể liên hệ với công đoàn cấp trên cơ sở, bao gồm: công đoàn ngành địa phương, Công đoàn Tổng công ty, Liên đoàn lao động huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh; Công đoàn khu công nghiệp, khu chế xuất…

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.