Mua bán nhà có cần sự đồng ý của con trai trưởng không?

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn trường hợp mua bán nhà có cần phải có sự xác nhận của con trai trưởng không.

Hỏi: Chủ nhà có 2 con trai, con trai lớn đã lấy vợ có 1 con nhỏ, trước đây vợ chồng vị con trai lớn này có ở chung với chủ nhà nhưng vì bất đồng nên dỗi bỏ ra ngoài ở. Hiện nay chỉ có 1 con trai út ở cùng vợ chồng chủ nhà. Nay nhà tôi muốn mua căn nhà đó nhưng chủ nhà không muốn cho vợ chồng người con trai trưởng biết và tham gia vào việc ký tên giao dịch mua bán. Xin hỏi Luật sư, nến khi thủ tục mua bán công chứng thành công, trong quá trình tôi làm sang tên sổ đỏ, nếu người con trai trưởng làm đơn kiện thì việc làm sang tên sổ đỏ có bị ảnh hưởng gì không? (Nguyễn Hải Phúc - Hải Phòng)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo như thông tin bạn cung cấp thì sổ đỏ của gia đình bạn muốn mua đất đứng tên hai vợ chông chủ nhà. Các con chỉ là người sống chung trên mảnh đất đó. Do đó, đây được xác định là đất cấp cho hai vợ chồng chủ nhà chứ không phải là đất cấp cho hộ gia đình. Việc bán tài sản của hai vợ chồng không liên quan đến việc các con có đồng ý hay không. Vì đây là tài sản hợp pháp của hai vợ chồng nên họ có toàn quyền định đoạt, sử dụng tài sản đó. Căn cứ:

Điều 164 Bộ luật dân sự 2005 quy định về quyền sở hữu như sau:

"Quyền sở hữu bao gồm quyền chiếm hữu, quyền sử dụng và quyền định đoạt tài sản của chủ sở hữu theo quy định của pháp luật.

Chủ sở hữu là cá nhân, pháp nhân, chủ thể khác có đủ ba quyền là quyền chiếm hữu, quyền sử dụng, quyền định đoạt tài sản".

Điều 165 Bộ luật dân sự 2005 về nguyên tắc thực hiện quyền sở hữu

"Chủ sở hữu được thực hiện mọi hành vi theo ý chí của mình đối với tài sản nhưng không được gây thiệt hại hoặc làm ảnh hưởng đến lợi ích của Nhà nước, lợi ích công cộng, quyền, lợi ích hợp pháp của người khác".

Điều 170 Bộ luật dân sự 2005 về căn cứ xác lập quyền sở hữu

"Quyền sở hữu được xác lập đối với tài sản trong các trường hợp sau đây:

2. Được chuyển quyền sở hữu theo thoả thuận hoặc theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền".

Căn cứ vào quy định trên, vợ chồng người chủ nhà được quyền bán phần tài sản thuộc quyền sở hữu của mình như bình thường. Những người khác còn lại trong gia đình không có quyền can thiệp vào việc này. Nếu như sau này trong quá trình làm thủ tục sang tên mảnh đất cho gia đình bạn mà người con cả có khởi kiện thì cũng không ảnh hưởng đến việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Nếu người con trai yêu cầu giải quyết tranh chấp thì phải có căn cứ về việc có tranh chấp xảy ra. Nếu như không có căn cứ thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền sẽ không dừng việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.