Giành quyền nuôi con sau khi ly hôn như thế nào?

Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn 1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên,...

Hỏi: Anh trai em kết hôn từ tháng 12/2014 đến nay có 01 cháu trai 11 tháng tuổi. Nhưng vì một số lý do mà giờ anh chị muốn ly hôn. Cháu trai em rất quấn bố và ông bà nội vì chủ yếu là do ông bà chăm sóc. Chị dâu khôngđược khéo, khôngchăm con, thậm chí nhiều lầngiận dỗi chồngtự ý bỏ về bênngoại, bỏ con đang bú hơn tuần trời. chuyện nàyxảyra nhiều lần . Chị dâu bây giờ nhất quyết đòi ly hôn và đòi quyền nuôi con mà gia đình em đều không muốn giao cháucho mẹ nó bởi chị ấy khôngchăm lo cho nó được, ngay từ đầu đã là như vậy rồi, hơn nữa chị ấy còn trẻ (sinh năm 1994 ạ) lỡ mai này chị đi bước nữa cháu em sẽ khổ nhiều. Sau khi ly hôn mà chị dâu em yêu cầu được nuôi con thì có được tòa án chấp nhận không, gia đình em muốn giành quyền nuôi dưỡng cháu thì phải làm như thế nào? (Huyền My -Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ Luật hôn nhân và giađình 2014: "Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan. 2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con. 3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con".

"Điều 82. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi. 2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con. 3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở".

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

Ở đây, nếu anh chị bạn ly hôn thì cháu trai bạn đã 11 tuổi , vậy thì vệc đầu tiên phải xét đến đó là nguyện vọng của cháu bạn , cháu bạn muốn sông với ai . Nếu cháu bạn không thể quyết định xét đến điều kiện vật chất , tình cảmcủa bên nào có lợi cho sự phát triển của cháu bạn hơn thì tòa án se giao quyền nuôi con cho bên đó , vậynhững thông tin về việc chị dâu bạn thiếutrách nhiệm với cháu bé cần phải được làm chứng trước tòa thì mới có giá trị trong việc giành quyền nuôi con.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.