Luật sư tư vấn về mức hưởng bảo hiểm một lần

Bảo hiểm xã hội một lần:1. Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:a) Đủ tuổi hưởng lương hưu...

Hỏi: Tháng 7 năm 2001 em có ký hợp đồng lao động phổ thông với công ty 74 trực thuộc Binh Đoàn 15 Bộ Quốc phòng. Nay em làm đơn xin nghỉ việc nhưng em nghe đồn là bây giờ bảo hiểm xã hội (BHXH) không trả bảo hiểm một lần mà trả dần bằng một nửa thời gian mình công tác có phải không? (Phùng Minh Giang - Bình Dương)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Về việc hưởng bảo hiểm xã hội một lần:

Luật bảo hiểm xã hội hiện hành có hiệu lực từ 01/1/2016 là Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 có quy định về việc hưởng bảo hiểm xã hội một lần. Do đó, nếu bạn thuộc một trong các trường hợp quy đinh của pháp luật thì bạn sẽ được hưởng bảo hiểm xã hội một lần.

Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về bảo hiểm xã hội một lần như sau:

“ Điều 60. Bảo hiểm xã hội một lần:1. Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại khoản 3 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;b) Ra nước ngoài để định cư;c) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;d) Trường hợp người lao động quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật này khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu...”

Như vậy, trường hợp bạn đủ tuổi hưởng lương hưu, thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 20 năm, không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện và có yêu cầu được hưởng bảo hiểm xã hội một lần thì sẽ được hưởng.

Trường hợp bạn không đủ tuổi hưởng lương hưu, sau một năm nghỉ việc không đóng bảo hiểm và làm đơn yêu cầu lên cơ quan bảo hiểm xã hội thì có thể rút bảo hiểm xã hội một lần.

Về mức hưởng bảo hiểm xã hội:

Khoản 2 Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về mức hưởng bảo hiểm xã hội như sau:

“2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương thángg đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;b) 02 tháng mức bình quân tiền lươngg tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội...”

Như vậy, công thức tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần sẽ là:

Trường hợp những năm đóng trước 2014: Số năm đóng BHXH x Tiền lương tháng bình quân x 1,5

Trường hợp những năm đóng từ 2014: Số năm đóng BHXH x Tiền lương tháng bình quân x 2

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.