Luật sư tư vấn ly hôn và giành quyền nuôi con

Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn 1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên...

Hỏi: Tôi có nguyện vọng được nuôi hai con. Tuy nhiên cháu lớn lại rất quý bố, nếu hỏi cháu thích sống với ai thì cháu sẽ chọn bố. Hiện tại chồng tôi đưa đứa nhỏ về ở với ông bà nội. Chồng tôi thường rất ham chơi, rượu chè, bida, cờ bạc suốt ngày.Tôi nhờ các luật sư tư vấn cho tôi làm cách nào để tôi được quyền nuôi hai con, liệu khi ra tòa chỉ nói suông về việc anh ham chơi cờ bạc có được không, anh ấy là một người rất trái tính.Tôi còn biết mỗi lần anh đưa đứa lớn vào nội anh đều bỏ cháu cho ông bà rồi đi qua đêm. Thực sự bây giờ tôi rất phân vân, nếu tiếp tục sống với nhau thì không thể, nếu ra ở riêng thì mình tôi lo hai con và việc nhà kèm theo tính khí anh ấy chắc tôi cũng không sống nổi. Mong luật sư tư vấn giúp tôi? (Văn Hoàng - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định như sau:"Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con".

Như vậy, theo quy định trên thì cháu nhỏ 2 tuổi sẽ do bạn trực tiếp nuôi dưỡng còn cháu lớn 6 tuổi sẽ do hai bạn thỏa thuận về việc nuôi dưỡng, nếu không thỏa thuận đượcthì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căncứ vào quyền lợi về mọi mặt của cháu. Con bạn mới chỉcó 6 tuổi chưa đến 7 tuổi nên Tòa sẽ không hỏi cháu về nguyện vọng của cháu. Vì vậy, việc nuôi dưỡng cháu phụ thuộc vào việc đảm bảo về mọi lợi ích của con, bạn có thể trao đổi với chồng bạn về việc đảm bảo cho con có môi trường sống tôt nhất.

Nếu hai bên không thỏa thuận được thì Tòasẽquyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi con căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con, đặc biệt là các điều kiện cho sự phát triển về thể chất, bảo đảm việc học hành và các điều kiện cho sự phát triển tốt về tinh thần. Theo như thông tin bạn đưa ra thì chồng bạn ham mê cờ bạc và thường bỏ con cho ông bà nội chăm sóc, bạn có thể đưa ra bằng chứng trong trường hợp này thì có thểcơ hội nuôi con của bạn sẽ cao hơn. Tuy nhiên, chồng bạn có thể sẽ phải chịu trách nhiệm hành chính hoặc hình sự về hành vi của mình. Mong rằng hai bạn sẽ có những quyết định đúng đắn để đảm bảo những lợi ích tốt nhất cho con mình.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.