Tư vấn pháp luật cách tính tiền lương cho người lao động

Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng...

Hỏi: Em làm việc ở công ty từ năm 05/2012, nhưng đến 05/2013 công ty mới bắt đầu mua bảo hiểm cho em, từ đó đến nay công ty vẫn đóng bảo hiểm đầy đủ cho em.Cho em hỏi nếu em đóng bảo hiểm đủ 3 năm và em xin thôi việc thì em sẽ nhận được bao nhiêu tháng thất nghiệp và hàng tháng em sẽ nhận được bao nhiêu tiền thất nghiệp, lương cơ bản của em hiện tại là 3.100.000 vnd? (Thùy Trang - Hải Phòng)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ điều 50 Bộ luật Lao động năm 2012:

"Điều 50. Mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp:1. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng".

Theo khoản 2 điều 51 luật việc làm 2013 thì nếu bạn xin thôi việc và đóng bảo hiểm đủ 3 năm sẽ được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp. Theo khoản 2 điều 51 với mức lương 3.100.000 thì hàng tháng mức hưởng trợ cấp thất nghiệp của bạn là: 3.100.000 x 60% = 1.800.000 VND

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.