Luật sư tư vấn: công ty yêu cầu lao động không được mang thai có đúng không?

Nghĩa vụ của người sử dụng lao động đối với lao động nữ:1. Bảo đảm thực hiện bình đẳng giới và các biện pháp thúc đẩy bình đẳng giới trong tuyển dụng, sử dụng, đào tạo, thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi,

Hỏi: Tôi hiện tại đã kí hợp đồng chính thức 1 năm ở 1 ngân hàng, nhưng trước khi vô làm thì có kí riêng 1 bản hợp đồng với giám đốc chi nhánh là đồng ý không sinh con trong vòng 2 năm từ khi kí hợp đồng (nhưng Ngân hàng vẫn chưa có quy định này), nếu vi phạm sẽ bị đuổi việc hoặc tự nguyện làm đơn nghỉ việc,nhưng hiện tại tôi đã làm được 7 tháng và đang mang thai được 3 tháng. Hôm trước giám đốc chi nhánh có gọi lên nói chuyện và muốn cho tôi làm thêm 3 tháng nữa và kêu tôi nghỉ việc. Vì vậy cho tôi hỏi trong trường hợp này thì tôi có phải bắt buộc nghỉ việc hay không? (Hà Anh - Hải Phòng)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thứ nhất, về việc công ty yêu cầu chị cam kết không sinh con.

Theo quy định tại Điều 154 Bộ luật Lao động năm 2012 có quy định về nghĩa vụ của người sử dụng lao động như sau:

"Điều 154. Nghĩa vụ của người sử dụng lao động đối với lao động nữ:1. Bảo đảm thực hiện bình đẳng giới và các biện pháp thúc đẩy bình đẳng giới trong tuyển dụng, sử dụng, đào tạo, thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi, tiền lương và các chế độ khác.2. Tham khảo ý kiến của lao động nữ hoặc đại diện của họ khi quyết định những vấn đề liên quan đến quyền và lợi ích của phụ nữ.3. Bảo đảm có đủ buồng tắm và buồng vệ sinh phù hợp tại nơi làm việc.4. Giúp đỡ, hỗ trợ xây dựng nhà trẻ, lớp mẫu giáo hoặc một phần chi phí gửi trẻ, mẫu giáo cho lao động nữ."

Như vậy, việc yêu cầu người lao động cam kết làm việc sau 3 năm mới được sinh con là vi phạm pháp luật lao động.

Thứ hai, công ty muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động khi bạn đang mang thai.

- Theo quy định tại Điều 155 Bộ luật lao động năm 2012 quy định như sau:

"3. Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.".

Công ty muốn chấm dứt hợp đồng với bạn là trái quy định của pháp luật,

Để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình, khi công ty chấm dứt hợp đồng lao động với bạn thì bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu phòng lao động thương binh xã hội hoặc Tòa án nhân dân cấp quận/huyện nơi công ty đặt trụ sở chính để yêu cầu giải quyết.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.