Luật sư chuyên tư vấn về tranh chấp yêu cầu dỡ bỏ bức tường riêng

Trong trường hợp này, nếu bức tường riêng đó lấn sang đất của nhà hàng xóm thì gia đình anh (chị) buộc phải phá dỡ.

Hỏi: Tôi mới mua 1 căn nhà, diện tích 4 x 7m, tường riêng, đã xin giấy phép sửa chữa nhà trên nền đất cũ, và đã hoàn công và ký biên bản hoàn công vào năm 2014. Sát nhà tôi là 1 căn nhà cuối hẻm cụt, hiện trạng căn nhà khi tôi mua đã có bức tường riêng (chủ cũ xây để cơi nới lan can trên gác lững). Sau khi sữa chữa, chúng tôi đã tháo dỡ phần tường lan can (khoảng cách tính từ dưới đất lên là 3m, ngang 2m, cao khoảng 1,5m). Bức tường này nằm song song với bức tường của nhà cuối hẻm cụt. Liên kết với các cây đà chịu lực. Nay nhà cuối hẻm, yêu cầu chúng tôi đập bỏ bức tưởng. Chúng tôi đồng ý thỏa thuận gỡ bỏ nếu sau khi bỏ bức tường, nhà tôi có dấu hiệu sụp lún thì phải có người chịu trách nhiệm. Họ không đồng ý thương lượng và muốn kiện ra phường. Đề nghị Luật sư tư vấn, vậy chúng tôi có vi phạm pháp luật không? Và có quy định nào giúp chúng tôi có được quyền lợi để không phải thiệt sau khi dỡ bỏ bức tường, nếu có hậu quả xảy ra? (Yến Nhi - Phú Thọ)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6218

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6218

Luật gia Phùng Thị Huyền - Tổ tư vấn pháp luật dân sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ vào Điều 265 Bộ luật Dân sự quy định về nghĩa vụ tôn trọng ranh giới giữa các bất động sản như sau:

"1. Ranh giới giữa các bất động sản liền kề được xác định theo thoả thuận của các chủ sở hữu hoặc theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Ranh giới cũng có thể được xác định theo tập quán hoặc theo ranh giới đã tồn tại từ ba mươi năm trở lên mà không có tranh chấp. 2. Người có quyền sử dụng đất được sử dụng không gian và lòng đất theo chiều thẳng đứng từ ranh giới trong khuôn viên đất phù hợp với quy hoạch xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định và không được làm ảnh hưởng đến việc sử dụng đất liền kề của người khác. Người sử dụng đất chỉ được trồng cây và làm các việc khác trong khuôn viên đất thuộc quyền sử dụng của mình và theo ranh giới đã được xác định; nếu rễ cây, cành cây vượt quá ranh giới thì phải xén rễ, tỉa cành phần vượt quá, trừ trường hợp có thoả thuận khác. 3. Trong trường hợp ranh giới là kênh, mương, hào, rãnh, bờ ruộng thì người sử dụng đất có nghĩa vụ tôn trọng, duy trì ranh giới chung; không được lấn, chiếm, thay đổi mốc giới ngăn cách".

Theo quy định pháp luật nêu trên thì anh (chị) chỉ có quyền sử dụng không gian và lòng đất theo chiều thẳng đứng từ ranh giới trong khuôn viên đất phù hợp với quy hoạch xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định và không được làm ảnh hưởng đến việc sử dụng đất liền kề của người khác. Trong trường hợp này, nếu bức tường riêng đó lấn sang đất của nhà hàng xóm thì gia đình anh (chị) buộc phải phá dỡ. Nếu bức tường đó thuộc diện tích đất gia đình anh (chị) thì anh (chị) không phải phá dỡ nhưng căn gác xây ra ngoài quá ranh giới cho phép của Quy chuẩn xây dựng Việt Nam thì gia đình anh (chị) phải dỡ bỏ.

Pháp luật chưa có quy định nào về trường hợp khi xây lấn sang đất nhà người khác mà bị yêu cầu phá dỡ sẽ được người yêu cầu phá dỡ bồi thường.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6218, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.