Lao động chính thì có phải đi nghĩa vụ quân sự không?

Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây: Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động...

Hỏi: Em có lệnh khám sức khỏe nghĩa vụ quân sựsự. Hiện nay em là lao độngg chính trong nhà, ba em bị tàn tật, mẹ em và anh trai em bị đau không có khả năng lao động nhưng giờ em có lệnh khám vậy em phải làm sao? (Thành - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Dương Thị Hải Yến -Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 1 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự quy định về các trường hợp được tạm hoãn gọi nhập ngũ như sau:"1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận".

Trường hợp của bạn, có mẹ và anh trai của bạn qua nhìn nhận chung không thể đưa ra kết luận có thuộc trường hợp không còn khả năng lao động hay không.

Do đó, khi có giấy gọi khám sức khỏe, chúng tôi khuyến nghị bạn nên có kết luận sức khỏe của cơ sở y tế về tình trạng sức khỏe, khả năng lao động của mẹ và anh trai bạn. Sau đó, đề nghị UBND xã nơi bạn đang cư trú xác nhận về trường hợp của bạn.Trường hợp của bạn cần có kết luận của cơ sở y tế về tình trạng sức khỏe, khả năng lao động của bố, mẹ và anh trai của bạn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.