Không trợ cấp sau ly hôn có bị truy cứu hình sự?

Nếu chồng của chị không tự nguyện trợ cấp cho con thì chị có thể yêu cầu Cơ quan thi hành án cùng cấp với Tòa án đã xét xử vụ việc ly hôn của anh chị để cưỡng chế thi hành án.

Hỏi: Năm 2012 tôi và chồng ly hôn, tôi được quyền nuôi con và trong trích lục dânsự có quyết định mỗi tháng chồng tôi phải đóng góp 500.000đ để nuôi con, nhưngchỉ sau hai tháng chồng tôi đã không thực hiện nghĩa vụ đó nữa. Đề nghị Luật sựcho biết giờ tôi phải làm như thế nào để yêu cầu anh ta trợ cấp cho con tôi? (Hoài Vi - Hà Tĩnh).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Mỹ Linh -Công ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Luật Thi hành án Dân sự 2008, sửa đổi, bổ sung 2014:
“Thời hạn tự nguyện thi hành án là 10 ngày, kể từ ngày người phải thi hành ánnhận được quyết định thi hành án hoặc được thông báo hợp lệ quyết định thi hànhán” (khoản 1 Điều 45).
“1. Hết thời hạn quy định tại khoản 1 Điều 45 của Luật này, người phải thi hànhán có điều kiện thi hành án mà không tự nguyện thi hành án thì bị cưỡng chế.2. Không tổ chức cưỡng chế thi hành án trong thời gian từ 22 giờ đến 06 giờ sángngày hôm sau, các ngày nghỉ, ngày lễ theo quy định của pháp luật và các trườnghợp đặc biệt khác do Chính phủ quy định” (Điều 46).
“Người phải thi hành án cố ý không chấp hành bản án, quyết định; không tựnguyện thi hành các quyết định về thi hành án thì tùy theo tính chất và mức độ viphạm mà bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự theoquy định của pháp luật” (khoản 1 Điều 165).
Tại quy định tại Điều 46, Luật Thi hành án 2008, sửa đổi, bổ sung 2014 người phảithi hành án sẽ có một khoảng thời gian tự nguyện thi hành án, hết thời gian 10ngày kể từ ngày chồng cũ của chị nhận được quyết định thi hành án theo quy địnhtại khoản 1 Điều 45, Luật Thi hành án 2008, sửa đổi, bổ sung 2014 sẽ bị cưỡng chếthi hành án. Nếu đối với vụ việc của chị thì nếu chồng của chị không tự nguyện trợcấp cho con thì chị có thể yêu cầu Cơ quan thi hành án cùng cấp với Tòa án đã xétxử vụ việc ly hôn của anh chị để cưỡng chế thi hành án.Mặt khác, cũng tại quy định tại khoản 1 Điều 165, Luật Thi hành án 2008, sửa đổi,bổ sung 2014 thì trong trường hợp chồng cũ của chị không tự nguyện chấp hànhnội dung của bản án thì người chồng cũ của chị có thể bị xử phạt vi phạm hànhchính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự tùy theo tính chất và mức độ vi phạm.Tóm lại, nếu hai vợ chồng chị không tự nguyện trong việc thi hành quyết định bảnán về trợ cấp đó thì hoàn toàn sẽ bị cưỡng chế theo trình tự luật định.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm