Hợp đồng ủy quyền có xác nhận của công ty có hợp lệ không?

Hợp đồng uỷ quyền là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên được uỷ quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên uỷ quyền, còn bên uỷ quyền chỉ phải trả thù lao, nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định.

Hỏi: Giám đốc giao nhiệm vụ cho một người, người này lại ủy quyềǹn cho một người khác (trong cùng công ty) thực hiện một phần nhiệm vụ đó. Giấy ủy quyền do 02 người ký (người ủy quyền và người được ủy quyền) không có xác nhận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền, mà chỉ có xác nhận của công ty. Như vậy giấy ủy quyềnền này có được xem là hợp lệ không? (Thu Thủy - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật dân sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ theo Điều 581 BLDS năm 2005 , quy định vềHợp đồng uỷ quyền: "Hợp đồng uỷ quyền là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên được uỷ quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên uỷ quyền, còn bên uỷ quyền chỉ phải trả thù lao, nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định" (Điều 581).

Theo đó hợp đồng ủy quyền không quy định bắt buộc phải có công chứng. Do vậy giấy ủy quyền viết tay chỉ có chữ kí của các bên mà không có công chứng hoàn toàn hợp lệ và được pháp luật công nhận.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.