Hợp đồng tài sản có hiệu lực pháp luật không?

Hợp đồng tài sản viết tay được coi là có hiệu lực pháp luật, trừ một số trường hợp pháp luật có quy định khác.

Hỏi: Hợp đồng vay tiền viết tay chỉ có người vay kí tên thì có hiệu lực hay không ? Trong trường hợp người khác lừa mình từ người bình thường trở thành người vay tiền trong khi mình không có vay thì người đó sẽ bị xử phạt như thế nào ạ ?Tức là chữ ký là của mình còn nội dung viết trên đó là vay tiền liệu có cách nào chứng minh được không ? có giám định được không?Vũ Hải Hòa (Hà Nội).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Điều 471 Bộ luật Dân sự quy định:

"Điều 471.Hợp đồng vay tài sản

Hợp đồng vay tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định."

Theo quy địnhhợp đồng vay tài sảnlà sự thỏa thuận giữa các bên do đó hợp đồng vay tài sảncủa bạn vẫn có hiệu lực.

Trong trường hợp bị người khác lừa từ người bình thường trở thành người vay tiền thì tùy vào mục đích lừa đảo màngười có hành vi lừa đó phải chịu một mức phạt tương ứng. Ví dụ người đó lừa bạn với mục đích chiếm đoạt tài sản thì người đó sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo quy định tại điều 139 Bộ luật Hình sự.

Về nguyên tắc bạn đã ký chứng tỏ bạn có đọc hợp đồng vay tài sản, bạn phải chịu trách nhiệm về hành vi của mình.Nếu người đó giả mạo chữ ký của bạn, bạn có thể yêu cầu cơ quan có thẩm quyềngiám định chữ ký cho mình theo quy định tại pháp lệnh giám định tư pháp.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.